overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: Review Browser ยอดฮิตของโลก

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

Default Review Browser ยอดฮิตของโลก

ใครจะอยู่ใครจะไปมาตัดสินกันที่นี่ !!!

ก่อนคือสวัสดีเพื่อนพี่น้องชาว OCZ ก่อนนะครับช่วงนี้อากาศค่อนข้างร้อนนะครับ
    ในวันว่าง ๆ สำหรับผมขอนำเสนอ Browser ยอดฮิต 6 ชนิดว่าใครจะแจ่มกว่ากัน
    โดย Browser ที่เราจะนำเสนอในวันนี้ได้แก่
    1. Firefox หมาไฟยอดฮิต
    2. Internet Explorer ที่เราเห็นกันมานาน
    3. Maxthon เจ้าแห่งลูกเล่น
    4. Opera เจ้าแห่งความสะดวกสบาย
    5. Safari น้องใหม่จาก MAC
    6. TheWorld น้องใหม่ที่รอการทดสอบ
    7. Flock อีกหนึ่งตัวที่น่าสนใจ

เริ่มต้นด้วยการบริโภคแรมของแต่ละตัวกันครับ

แบบเดิม ๆ ไม่เปิดเว็บหรือโหลดอะไร

โหลดเข้าเว็บ OCZ ครับ [ไม่ทราบว่าด้วยสาเหตุอันใด IE7 เข้าเว็บอะไรไม่ได้เลย]
    เล่นเอาซะ Socket A ของผมเกือบค้างไปเลยครับ

จุดเด่นของ Browser แต่ละตัว
    IE7 เป็น Browser ที่ติดตัวมากับ Window เลยทำให้มันใช้ง่ายที่สุดและไม่มีปัญหาเรื่อง Font ต่าง ๆ

Firefox จากที่ทดสอบใช้พบว่ามีความน่าสนใจตรง Add-ons ให้เลือกใชค่้อนข้างเยอะหากเลือกใช้ดี ๆ จะอำนวยความสะดวกได้เยอะครับ

Flock มีเมนูเจ๋ง ๆ ดังนี้ครับ [แต่ก็ไม่ได้น่าสนใจอะไรเท่าไหร่นัก]

Maxthon สำหรับเจ้า Maxthon นี่น่าสนใจมากทีเดียวครับเพราะมีตั้งแต่โหมด CPU Saving Mode และอื่น ๆ ครับ

Safari สำหรับเข้าตัวนี้หน้าตาดีครับดูเรียบง่าย ใช้งานง่าย มีการบอกว่าหน้าเว็บโหลดเสร็จไปเท่าไหร่ตรง address bar

และจากในรูปจะเห็นคำว่า "Loading" ด้านบนเมื่อหายไปแสดงว่าโหลดเสร็จแล้ว

TheWorldสำหรับเจ้า The World นั้นไม่ค่อยมีอะไรน่าโดดเด่นมากนักจะมีก็แค่รายการเว็บที่เราเปิดอยู่ตอนนี้

Opera เป็นอีกตัวหนึ่งที่น่าสนใจเราสามารถแอด Web Page ไว้โดยสามารถเลือกได้อย่างง่ายดาย

ปัญหาต่าง ๆ Browser แต่ละตัว [IE7 มีปัญหาไม่สามารถเปิดเว็บได้้]

IE7 อย่างว่าครับเอ๋อครับเปิดเว็บไม่ได้เลยและยังอาการ Error ออกมาให้เห็นบ้าง
    Firefox ไม่มีปัญหาเลยครับ
    Flock ไม่มีลูกเล่นอะไรเพิ่มเติมจาก IE7 เท่าไหร่
    Maxthon เปิดเว็บเยอะแล้วเหมือนจะอืด ๆ บางครับก็ Error ไปเลย
    Opera ไม่มีปัญหาอะไรครับ
    Safari มีปัญหาเรื่อง Font ไทยอย่างรุนแรงครับ
    The World เป็นอีกตัวที่ไม่มีลูกเล่นอะไรเท่าไหร่ครับ

สรุปครับ

ในความคิดผมนั้นคิดว่า Firefox เป็นตัวที่สมบูรณ์ที่สุดครับ
    แต่ในความชอบผมขอยกให้ Safari ครับเพราะตัวโปรแกรมข้อนข้าง Smooth น่าใช้มากแต่ปัญหาใหญ่ทำให้ใช้ไม่ได้

ที่เหลือก็อยู่ที่ทุกคนจะตันสินใจแล้วหละครับว่าตัวไหนดีตัวไหนไม่ดี
    Last edited by romeo; 6 May 2008 at 00:31:51.

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

โดย การใข้งาน ส่วนตัว FireFox ตอบสนองผมได้ดี ตรง Add-on นี่
    Download/Block popup พวก เพลง vdo /

OverclockZone Member nununu's Avatar

อยากให้ลองด้วยว่าตัวไหน โหลดเข้าเว็บเพจได้เร็วกว่ากันน่ะครับ
    (อาจจะทำยาก เนื่องจากมีตัวแปลหลายอย่าง เช่นความเร็วเน็ต และตัวเซอร์เวอร์เอง)

อ่อ ไม่ลองทำ Review โปรแกรมช่วยโหลดบ้างครับ เช่น Flashget IDM Orbit

OverclockZone Member Zemos's Avatar

จิ้งจอกไฟดีกว่ากินแรมเยาะดี 555+

OverclockZone Member Trojan's Avatar

หมาไฟเท่านั้น

OverclockZone Member romeo's Avatar

Quote Originally Posted by nununu View Post
    อยากให้ลองด้วยว่าตัวไหน โหลดเข้าเว็บเพจได้เร็วกว่ากันน่ะครับ
    (อาจจะทำยาก เนื่องจากมีตัวแปลหลายอย่าง เช่นความเร็วเน็ต และตัวเซอร์เวอร์เอง)

อ่อ ไม่ลองทำ Review โปรแกรมช่วยโหลดบ้างครับ เช่น Flashget IDM Orbit
    เด๋วลองดูครับ

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

Talking

น้องหมา ยอดเยี่ยม

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

ใช้เป็นแต่หมาไฟ

ภาพไม่ค่อยสวยนะครับใช้ Photoshop ไม่เป็นใช้ Paint ทั้งหมด

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

หมาไฟ แหล่มเป็นที่ 1

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

น่าจะมีผลการทดสอบกับ Acid ด้วยนะครับ
    http://www.acidtests.org/
    ถ้าใช้ Web browser เปิดหน้าเพจนั้น ได้ผลตรงกับ Reference แสดงว่า Web browser นั้นผ่านมาตรฐาน
    Last edited by Pat_CSSU; 5 May 2008 at 22:46:11.

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

อืม

OverclockZone Member

FireFoX ครับ

แต่ว่ามานปรับแต่งตัวช่วย DL ตรงใหนครับ

OverclockZone Member Toezen's Avatar

ผมว่า Firefox มีปัญหานะ ตรงที่ว่า มันไม่มี active X อ่า

OverclockZone Member slwind's Avatar
    Chachoengsao, Thailand

ใช้ Safari ครับ เนื่องจากใช้ OSX

OverclockZone Member Khow's Avatar

opera ครับหน้าตาบ้านๆแต่เร็วโคตร

OverclockZone Member Picasso's Avatar

opera อีกคน

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

http://blogs.zdnet.com/Burnette/?p=548
    ความเร็วของเวปนอกเขาทดสอบครับ

ใครถูกใจตัวไหนก็ใช้ตัวไหนกันไปครับ

OverclockZone Member 9george's Avatar

เครื่องที่บ้านเป็นPCใช้ MAxtonครับ ชอบมาก

น๊ตบุ๊คเป็นMACใช้Safariครับ สุปชอบMAxtonสุดๆ ใช้มาหลายปีมากแล้ว(เข้ามือว่างั้น)

ขอบคุณมากครับสำหรับรืวิว

OverclockZone Member HoYtaLay's Avatar

ส่วนตัวผมเล่นหมาไฟแต่บางทีก็ชอบMaxthon นะครับเพราะลูกเล่นมันเยอะจริงๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks