overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: Hard Disk is corrupted เหตูมาจาก PSU หรือ HDD ครับ

OverclockZone Member tommy13's Avatar

Default Hard Disk is corrupted เหตูมาจาก PSU หรือ HDD ครับ

Windows มอง harddisk เป็นเหมือนยังไม่ Format อ่ะครับ ไม่ทราบเป็นที่ PSU หรือ hard disk มี bad sector

คือผมเปิดใช้คอมแล้วมันก็วูป restart เครื่องเอง หลังจากนั้นมันก็ Scan Disk เหมือนเวลาที่เรา กด reset คอมพิวเตอร์ทั่วไป ผมก็รอจนมันทำงานเสร็จ พอเข้าไปดูใน My Computer มี Partition นึง เป็นเหมือนกับว่า มันยังไม่ได้ Format เข้าไปเปิด ข้อมูลไม่ได้ ใช้ไปสักพักมันก็วูปอีก เหมือนเดิม คราวนี้ หายไป 2 partition เลยครับ

ไม่ทราบสาเหตุที่มัน วูป เป็นเพราะ ไฟจาก Power supply ไม่เพียงพอ หรือว่าเกิดปัญหาจากตัว Hard Disk ครับ

เมื่อก่อนเคยเป็นอย่างนี้ ครั้งนึง และเป็นที่ HDD ตัวนี้ด้วย

Spec
    AMD3000+ 939 @ 2.45 Ghz
    Asus A8N-E กระแดกเปลี่ยน Heat sink Zalman NBF 47
    Ram Jet Ram 512/400 * 2
    VGA Spark X1600 Pro Golden
    HDD Seagate SATA2 160GB
    HDD WD SATA2 250GB ks (ผู้ต้องสงสัยรายที่ 1)
    SB Live! 4.1 CT4830
    DVD Writer Benq 1640
    CD Writer Samsung
    Floppy A:
    PSU Delux 430w (ผู้ต้องสงสัยรายที่ 2)

รบกวนพี่ๆ ช่วยวิเคราะห์นิดนึงครับ ว่ามันน่าจะเป็นที่ PSU หรือ HDD
    ถ้าเป็นที่ PSU มีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ Enhance 400W ไหวมั้ยครับ
    ถ้าเป็นที่ HDD ต้องใช้ program ไร Check Bad Sector ครับ

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by tommy13; 5 May 2008 at 23:02:26. Reason: เรียบเรียงคำพูดใหม่

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

hdd ลองใช้ hd tune สแกนดูคับ

OverclockZone Member tommy13's Avatar

Hard Disk ลองใช้ HD Tune ดูแล้วอ่ะครับ
    WD ไม่มี bad sector เลย แต่อุณหภูมิอยู่ 44 ร้อนไปป่ะครับ

OverclockZone Member

ไม่หรอก ปกติ WD ผมก็ 40 กว่าเหมือนกัน

OverclockZone Member scops's Avatar

Format HDD แล้วสร้าง Pattation ใหม่หมดเลยลองดูก่อนแล้วดูว่ายังเป็นอยู่มั้ยถ้ายังเป็นอยู่ค่อยไล่ไป Hardware ครับ

OverclockZone Member Trex's Avatar

จากที่ผมอ่านดู น่าจะเป็นwindowมากกว่า ยังไงลองลงใหม่ครับ ถ้ายังเป็นอีกก็ต้องมาเชคHDD เอาลูกอื่นมาลอง

OverclockZone Member Loghearth's Avatar
    Prince of Songkla University (Hatyai)

WD ของผมไม่ค่อยจะเกิน 40 นะท่าน ปกติอยู่ราวๆ 34-38

OverclockZone Member VINCEz's Avatar

อาจจะเป็นที่เมนบอร์ดไม่ถูกกับ hdd ครับ หรือ psu ไม่ถูกกับบอร์ดครับ

ลองเอา hdd ไปเสียบเครื่องอื่นดูก่อนครับ

ผมเคยเจอแต่บอร์ดมองไม่เห็น hdd format ได้แต่ไม่เสร็จ ตอนแรกคิดว่า hdd เสีย เลยลองเอาไปเสียบเครื่องสำรองดูปรากฎว่าใช้ได้ปกติ

ก็เลยเอาบอร์ดไปเคลมเล่น ๆ แล้วมันก็เป็นปกติ ซักพักก็เจ๊งอีก

แล้วผมก็เอาไปเคลมอีกครั้งได้ตัวใหม่มา เลยเปลี่ยนบอร์ดใหม่แล้วอาการก็หายเป็นปลิดทิ้ง จากปกติใช้ได้ไม่ถึงเดือนเจ๊ง ตอนนี้ใช้มา 4 เดือนไม่มีปัญหา

ผมเคลมเอาบอร์ดใหม่ 2 รอบนะครับ ย้ำว่าตัวใหม่แกะจากกล่องเลย

คนส่วนใหญ่บอกว่า HDD WD เย็นกว่า Seagate แล้วทำไมอันนี้ร้อนกว่าอ่ะครับ มันแอบมีปัญหาหรือเปล่าครับ

ตอนซื้อคนบอก WD ดีดี ซื้อมาผิดหวังจัง เรามา NCQ ก็ไม่มี Transfer Data Buffer 16MB ก็จริง แต่ยังช้ากว่า 8MB Seagate เลย - -"

OverclockZone Member safe's Avatar

ของทุกชิ้นมันอยู่กับดวงคนซื้อครับ แต่ปกติเห็นWDเย็นกว่าSEAGATEนะครับ เรื่องอุณภูมิไม่เกิน50เป็นใช้ได้ครับ มากกว่านั้น ร้อนไปแล้วควรหาพัดลมมาเป่าด้านใต้มันตรงมอเตอร์ครับ

Bookmarks

Bookmarks