Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอขึ้นno signalอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอขึ้นno signalอ่ะครับ

จอขึ้นno signalอ่ะครับ

ใช้vga onboard gma3100 (p5k-vm)
    จอacer
    ก็เล่นๆอยู่ก็ไปตั้งค่า เพราะเป็นไรไม่รุ้เวลามีสีดำมันจะเหมือนมีสีเขียวๆแกมมาด้วย ก็เลยไปปรับตรงไดร์เวอร์ออนบอร์ดเนี่ยเเหละครับ มันมีให้กดadvance optionก็เลยกด กดไปทีดับเลย จอดับนะครับ เเต่เครื่องยังรันอยุ่ ก็เลยลองรีสตาร์ทปรากดว่าจอมันขึ้นno signal ทำไงก็ไม่หายอ่ะครับ เเต่เครื่องมันเข้าวินโด้ได้นะ งงเลย ต้องทำไงอ่ะครับ

ลองเคลียใบออส แล้วเข้าไปแก้ใน safemode อีกทีคับ

Comment

เคลียเเล้วครับ ถอดถ่านอ่ะครับ

มันก็ไม่ติดอ่ะครับตอนนี้กำลังลองเอาจอเก่าcrtมาต่อ

เเต่ไม่น่าใช่ที่สายนะเพราะถ้าถอดมันจะขึ้นcable not connectเเต่พอใส่ไปก็ขึ้นnosignal

Comment

ลองเอาจอเก่ามาเสียบครับปรากดว่าติดอ่ะครับ ลองเอาจอacerไปเสียบเครื่องอื่นก็ไม่ติด

เเต่ตอนเปิดจอมันมีขึ้นlogoนะครับ

Comment

แล้วเครื่องขึ้นหน้าจอไบออสมั๊ยครับ

ถ้าขึ้นก็กด F8 รัวๆ

แล้วเลือก VGA Mode อ่าครับ

แล้วเข้าไปปรับความละเอียดกลับครับ

Comment

ไำม่ขึ้นอ่ะครับ

เเต่ผมไม่ได้ไปประบresolutionเลยนะครับ ไปกดadvance optiomไรซักอย่างเเล้วจอดับเลย เเต่จออื่นมันมาเสียบกับใช้ได้ หรือจะเป็นที่สายอ่ะครับ

Comment

Originally posted by zizzee View Post
              ลองเอาจอเก่ามาเสียบครับปรากดว่าติดอ่ะครับ ลองเอาจอacerไปเสียบเครื่องอื่นก็ไม่ติด

เเต่ตอนเปิดจอมันมีขึ้นlogoนะครับ
              น่าจะเป็นที่ตัวจอแล้วคับ แบบนี้

Comment

ถ้าเปลี่ยนสายไม่หายนี่ร้านทั่วไปรับซ่อมไหมครับ

Comment

ขอถามอีกครั้งครับ ถ้าจอเสียเนี่ย มันไม่ควรเปิดติดเเล้วมีlogoขึ้นใช่ไหมครับ

Comment

ถ้ามีประกันก็ส่งเคลมคับ ถ้าหมดก็ไปซ่อม แต่ถ้ายังไม่หมดประกัน แล้วซ่อมเองอาจจะหมดประกันได้

Originally posted by zizzee View Post
                    ขอถามอีกครั้งครับ ถ้าจอเสียเนี่ย มันไม่ควรเปิดติดเเล้วมีlogoขึ้นใช่ไหมครับ
                    คือถ้าลองเอาจอไปเสียบเครื่องอื่นแล้วไม่ติด แต่จอเดิมของมันติด

ก็หมายความว่าไม่จอเสีย ก็ สายเสีย แน่นอนคับ

Comment

okครับ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Working...
                      X