Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมฯผมขึ้นจอฟ้าอ่ะคับ ทำไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมฯผมขึ้นจอฟ้าอ่ะคับ ทำไงดี

คอมฯเก่าผมขึ้นจอฟ้าอ่ะคับ แบบว่าพอรันเข้าวินโดว์ถึงหน้าจอ Desktop ปกติ ก้อขึ้นจอฟ้าเฉย บางทีก้อค้างอ่ะคับ อาการค้างก้อเกิดขึ้นในขั้นตอนเดียวกับจอฟ้าอ่ะ คือเข้า Desktop ก้อค้างเหมือน ๆ กับจอฟ้า ต้องกดรีเซตหลายครั้งกว่าจะใช้ได้ แบบปามานว่า เปิดสิบครั้ง ปกติใช้งานได้แค่สามครั้ง นอกนั้นขึ้นจอฟ้ากับค้างอ่ะคับ รำคาญมากกว่าจะใช้ได้แต่ละครั้ง

ผมเช๊คอุปกรณ์หมดแล้วคับ ปกติทุกอย่าง ลง XP ใหม่กี่ครั้ง ๆ เปนหมด เปลี่ยนแผ่นวินโดว์ก้อแล้ว เหมือนเดิม -*-

มันเริ่มเปนตั้งแต่ผมซื้อการ์ดจอ ASUS 8600GT 512MB DDR3 มาใส่อ่ะคับ ลองเปลี่ยน Driver เวอร์ชั่นใหม่ก้อเหมือนเดิม ก่อนหน้านั้นใช้ตัวเก่าไม่เป็น ผมสงสัยว่าเมนบอร์ดผมมันเก่าเกินที่จะรับการ์ดจอหรือป่าวคับ หรือมันเกิดจากอุปกรณ์ตัวอื่น แล้วผมต้องแก้ไขยังไงบ้างอ่า กว่าจะได้ใช้แต่ละทีลุ้นใจขาดดิ้น ตับแตก ม้ามทะลุ ลิ้นขาด หมากกระจาย ว่าม่ะไหร่จะได้ใช้ -*-

Spec

CPU - P4 3.0 GHz

M/B - P5GD1 Pro

VGA - ASUS EN 8600 GT 512 MB DDR3 128 Bit

Ram - DDR I Kingston 1G*4 Bus 400

ครายรู้สาเหตุช่วยทีค๊าบบบ T^T

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ ล่วงหน้าน๊ะคับ ^^

เพิ่มเติมอีกนิดคับ

ที่บอกว่าเปิดติดใช้งานได้ มันก้อสามารถใช้งานได้ยาวโดยไม่มีปัญหาใด ๆ ทั้งสิ้น

แต่ที่ปัญหาก้อคือตอนเข้าหน้า Desktop กำลังโหลดวินโดว์ รัน MSN อัตโนมัติ อะไรปามานนี้อ่ะคับ

ส่วน PSU Dtech 450W เต็ม

Comment

ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์นี้

เปลี่ยนไปใช้ พวกแผ่นไม่โมหรือเปล่าครับ หรือเปลี่ยนไปใช้วินโดว์แปลงพวก Cool Black Dark

ลองเปลี่ยนไปใช้แผ่นแบบไม่โมดูนะครับ อาจจะหาย

ปล.หรือถ้าลองแล้วลอง Flash Bios เป็นเวอร์ชั่นใหม่ดูครับ อาจจะหาย

Comment

ที่ผมลงก้อมี Win XP 2006 V.5 , V.9

แล้วก้อ Win XP 2007 V.2 , V.5 อ่ะคับ

เหมือนเดิมทุกแผ่น

T^T

ปล. flash BIOS นี่ทำไงอ่ะคับ ผมไม่เคย flash เลยอ่ะ -*-

Comment

Working...
        X