overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: 9600GT >> 8800GS โชคดี หรือ โชคร้าย ?

OverclockZone Member

Default 9600GT >> 8800GS โชคดี หรือ โชคร้าย ?

วันนี้เพิ่งไปเคลมการ์ดจอมาครับ เนื่องด้วยตัวเก่า

Gigabyte 9600GT ที่เพิ่งซื้อมาไม่ถึงอาทิตย์ เจ๊งกะบ๊งลาโลกไปก่อนเวลาอันควร

(ซื้อมายังไม่ได้เล่นเกมเลย แค่เข้าเกม ภาพก็เละแล้ว )

เลยส่งเคลมครับ ตอนรอก็ลุ้นอยู่นานกลัวมาหน้าแหกตอนเคลม

ช่างเทสดูปรากฏว่าเสียจริง เด๋วเตรียมไปเปลี่ยนตัวใหม่ได้เลยน้อง

พอเดินมาที่ร้าน เอ่อ ... Gigabyte 9600GT ของหมดน้อง แลกเป็นตัวอื่นได้ไหม

(ลึกๆแอบดีใจ ว่าจะได้ของดีกว่าเดิม เพิ่มตังก็เอาฟระ )

ผม : งั้นเปลี่ยนเป็นของ XFX ก็ได้พี่

คนขาย : พี่เชคแปปนะน้อง ... ของไม่มีค่ะ

ผม : อ่า ... งั้นตัว 9600 มีของไรบ้างครับ

คนขาย : หมดทุกยี่ห้อเลยค่ะน้อง

ผม : เอิ่ม ... งั้น เปลี่ยนเป็น 3870 ละกันครับ

คนขาย : ทำหน้างงๆ นิดหน่อย เหมือนไม่รู้จัก ...

ผม : HD3870 ครับพี่ ลองดูของให้หน่อยครับ

คนขาย : ไปกดๆ เชคของ ... ของหมดค่ะน้อง ต้องรอสั่ง

ผม : ในใจเริ่มคิด ร้านแม่งมีการ์ดไรขายมั่งวะเนี่ย

คนขาย : ลองดูเป็นรุ่นอื่นนะคะน้อง ไม่งั้นคงต้องรอวันอื่น

ผม : เอางี้พี่ 8800 GT มีของไหม

คนขาย : เชคแปปนะคะ ของไม่มีเลยค่ะน้อง GT ไม่มีมีแต่ GS ....

ผม : เอ่อ ... ลองเอามาดูก็ได้ครับ

คนขาย : นี่ตัวนี้ขายดีมากเลยนะคะน้อง มีแต่คนสั่ง พี่ว่าน้องเอาตัวนี้เหอะ

ผม : มันขายดีตรงไหนฟระ เด๋วจับมาเล่น OCZ ซะเลยนิ

คนขาย : ถ้าไม่เอาก็คงต้องรอนะคะน้อง ...

ผม : โอเคพี่ งั้นเอาตัวนี้ก็ได้ (วะ)

ตกลงเลยได้ตัว XFX 8800GS Alphadog Edition มาแทนครับ โดยส่วนตัวก็พอใจนะ
    ถึงมันจะแรงน้อยกว่านิดหน่อย(รึเปล่า) แต่ตัวการ์ด +กล่อง +ประกัน+ความเนี้ยบ นี่ยกให้เลยครับ
    เริ่มเทใจให้ XFX และ

ผมเคยใช้มา 4 ยี่ห้อ มีของ Winfast Asus Gigabyte และสุดท้ายมาที่ XFX นี่ละ ที่ช่วยดัน
    ก็มีของ WInfast นี่ละครับ ใช้มาจะ 4 ปี แล้ว ยังไม่มีงอแงเลย ทนสุดๆ

ส่วนตัวเริ่มไม่ไว้ใจของ Gigabyte แล้วล่ะครับ ขนาดพึ่งซื้อมายังมีปัญหา ใช้งานระยะยาว
    จะเป็นไงก็ไม่รู้ และก็เริ่มเทใจไปให้ทาง XFX ละครับ แพงกว่าหน่อยแต่ของเค้าดีจริงๆ

พวกเราชาว OCZ มีความเห็นไงมาร่วมแชร์กันได้ครับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ไม่ค่อยคุ้มเลยครับ ทุกวันนี้ 8800GS เปลี่ยนชื่อเป็น 9600GSO แล้ว

แต่ๆๆๆๆๆ

ลองลากดูก่อนครับ

ถ้ามันใช้งานได้ที่ 700/2000

ผมว่ามันน่าจะแรงได้ใจเลยนะ SP มันเยอะกว่า 9600GT อีก

ที่มันแรงน้อยกว่า 9600GT เพราะ core/mem/shader มันน้อยมากๆเลย ต่ำเตี้ยติดดิน

ถ้าลากไปน่าจะแรงขึ้นมากครับ บิทไม่น่ามีปัญหา น้อยกว่า 9600GT นิดเดียว แต่แรมน้อยกว่าก็โอเคถ้าไม่เปิดความละเอียดสูงมากๆ

จริงๆ 8800GS น่าจะเอาตัวที่มีแรม 768MB มานะ

ยิ่งถ้าซิ้งดีๆลากคอร์ซัก 800 น่าจะเทพไปเลย
    Last edited by ARES; 5 May 2008 at 22:34:42.

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ดูๆแล้วร้านมันมั่วเปล่าเนี่ยะ
    นั้นก็ไม่มี นี่ก็หมด .... สงสัยไม่มีอะไรจะขายจริงๆแฮะ

ได้มาแล้วก็ใช้งานให้คุ้มงับ ลุยโล้ด
    แต่ถ้าคราวนี้ไปเคลมที่ ARC นะ
    รับรองได้ตัวแหล่มกว่าเดิมกลับมาแน่นอน หุหุ

OverclockZone Member scops's Avatar

เสียใจด้วย
    8800GS 192Bit ตอบสนองน้อยกว่าช้ากว่าแน่นอนครับไม่ต้องคิดเลย
    เหมือนผมใช้ 7800GTX 256bit อยู่ดีๆเป็น 8600GT 128Bit ใหม่ก่าก็ถอยมาซะ
    พอได้มาจัดการก็เป็นอันว่าเสียใจจริงๆกลับไปใช้ 7800GTX เหมือนเดิม bit มีผลต่อความเร็วหลักๆของการ์ดจอเลย
    ฉะนั้น 192bit กับ 256Bit ใน series ใกล้ๆกัน 256 ทิ้งกันเป็นทุ่งขอรับท่าน

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

โดนลดสเปคซะงั้น

ผมหมดตัวเลือกจริงๆแล้วครับเลยต้องเอามันมา ร้านมันไม่มีไรให้เลย

ผมว่ามันได้ข้อดีมาตรงตัวการ์ด +ประกันนี่ละครับ

ถึงเสปคมันจะต่างกันเยอะก็เตอะ

ตะกี้ลองลากไป 650/1625 ดูละ ยังไม่แต้บ

ไหนๆก็ได้มาแล้ว ต้องเล่นให้คุ้มคร้าบ

การ์ดระดับนี้ซื้อใหม่เมื่อไรก็ได้ วู้ววว (บ้าไปแล้ว)

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

จัดโลด เลยครับ ่าน

OverclockZone Member YooM-MA-TooD's Avatar
    [ชลชาย](C.R.U) ชลบุรี

ลากไป เลยครับแต๊บก็เคลม เอ้ยไม่ใช่แรม

OverclockZone Member Trex's Avatar

ใจร้อนเกินไปแล้วลูกพี่ เป็นผมๆจะรออ่ะ ยังไงมันก็ต่างชั้นกันอยู่ ผมว่ามันอาจเป็นกลยุทธ์การขายของเค้า ที่ต้องการปล่อยของที่เหลือสต็อกให้หมด เพราะรุ่นนี้ไม่เป็นที่นิยม

ข้อสังเกต 8800GS ขายดีมากน้อง ขายดี***ไร เหลือแต่ตัวนี้ แล้วตัวอื่นขายไม่ดีหายไปไหนหมดวะ เหลือแต่ตัวขายดี ผมคิดแล้วยังตลกเลย สรุปของขายดีต้องมีติดร้านไว้ ของขายไม่ดีหมดจากร้านซะงั้น โดนแล้วท่านเอ้ย บทเรียนแล้วกันครับ

OverclockZone Member scops's Avatar

น่าจะคืนเงินหรือยื่นคำขาดไปหามาให้ได้หรือให้มันไปซื้อมาจากร้านอื่นมาให้เราอ่ะเลยเป็นผมไม่เอาจริงๆไม่ไหวร้อนนี้ ขอชื่อร้านได้มั้ยอยู่ที่ไหนเดวจัดการให้เอาเบิดไปเฟี่ยงเลย

OverclockZone Member overburn's Avatar

มันก้แรงน้อยกว่าไม่มากนี่นา แต่ก้ไม่คุ้มอ่า (แต่ยังไงก้แรงอยู่ดี^^)

OverclockZone Member oh!great's Avatar
    Centralปิ่นเกล้า

ร้านอะไรล่ะนี่ - -"

ผมว่า...ถึงจะบอกว่าแรงไม่ค่อยกินกัน
    แต่ถ้าเป็นผม ไม่นิยมรถมือ1ที่รุ่นเก่า ขายยากราคาตก

จะว่าไป ผมเสียดาย9600ท่านจังเลยคับ หุหุหุ...โชคร้ายที่พังซะงั้น
    ส่วนของผมยังมะเปงไรเลย...ก็เค้าไม่ได้ลากนี่ 555+

OverclockZone Member linglom's Avatar

สำหรับผมผมว่าโชค"ร้าย"อ่ะ -*- น่าจะรออีกซักนิดเพื่อเคลมรุ่นที่เทียบเท่า

การ์ด 192bit มันไม่ค่อยน่าเล่นแล้วล่ะครับ ผมซื้อ FX5500 มายัง 256bit เลยครับ

ร้านไหนคำถ้าเป็นความจริงบอกมาเพื่อเป็นอุทาหรณ์ให้กับพี่น้องในเวปครับ

OverclockZone Member Trex's Avatar

อย่าบ่นมาก จขกท. เอาตีนก่ายหน้าผากแล้วตอนนี้ ยังไงก็ซื้อประสบการณ์แล้วกันครับ ก่อนตัวสินใจอะไรมาถามOCZ กันก่อน จะได้ไม่ต้องผิดหวัง

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

โดนบังคับเคลมหรือเปล่าครับ ?

ถ้ามีคนรู้จักไปเป็นเพื่อน ก่อนเคลมน่าจะให้เค้าเข้าไปทำท่าเหมือนจะซื้อก่อน เอาการ์ดตัวเป็นๆมาจับๆดู แล้วเราค่อยเสนอหน้าเข้าไปขอเปลี่ยน (อย่าอ้างอีกนะ ว่าหมด)

หรือถ้าไปคนเดียว ก็ทำทีเข้าไปขอซื้อ ขอดู ขอจับการ์ดก่อนเสร็จสรรพก็ควักการ์ดเก่าเรามาแล้วบอกว่าเอามาเปลี่ยนเอาตัวเนี้ยอ่ะนะ (ผมใช้วิธีนี้ประจำเมื่อเอาของไปเคลม)

OverclockZone Member Khow's Avatar

ร้านไหนครับจะได้ไม่ไปซื้อ

OverclockZone Member ntsystem's Avatar
    นครนายก+ M.U.T+M.A.T+ Ch3

-.-

ใจร้อนอ่า ถ้ารอ น๊า ได้ดีไปแล้ว

ว่าแต่ร้านไหนๆ มันหมดทุกอย่างเลยหรือไง

วู้ว ดันเหลือ 8800gs ให้เฉย -*-

OverclockZone Member vaik28's Avatar

ร้านไรเนี่ยไม่มีของเลย เห้นใจคนใช้ 9600 เหมือนกันครับแต่อย่าคิดมากเลยครับ ได้ที่มันใกล้เคียงกันก็โอเครับ

OverclockZone Member kiratinut's Avatar

มันจะระบายของออกรึเปล่า

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks