Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง Power Supply ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง Power Supply ครับ

ขอถามความเห็นจากผู้รู้หน่อยนะครับว่า
    เครื่องของผม spec ดังนี้นะครับ

CPU :: Intel Q6600
    Mainboard :: EP35DS3R
    RAM :: 4 GB
    Lan Card :: BroadCom
    CPU Fan :: Zipang
    HDD :: 13 ลูก ลูกละ 500 GB

Power Supply :: 650 Watt

อยากทราบว่า ใช้ power supply ขนาดเท่านี้จะพอไหมครับ โดย hdd ทุกตัวใช้งานตลอดเวลา
    แล้วอาการที่ไฟไม่พอเป็นอย่างไรครับ

ซึ่งตอนนี้เครื่องผมมีอาการ ดับไปเองบ้างบางครั้ง ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับเรื่องไฟไม่พอรึป่าวครับ

ขอบคุณทุกท่านที่มาให้คำแนะนำนะครับ

ไฟไม่พอก็ดับไปเองครับ
    HDD 13 ตัว!!!

Comment

เหอะๆ HD 13 ตัว ลูกล้ะ 500GB

ผมว่าซัก 850watt+ เลยครับ

Comment

ผมลองมั่วๆตอบนะ

ปกติ HDD แต่ละลูกมันจะใช้ไฟ 12V ประมาณ 0.8-1.0A
        ถ้าคิดค่า max เลย 13 ลูกกินไฟพร้อมกันหมด มันจะใช้ไฟจาก 12V ที่ประมาณ 13A

คือดูๆแล้ว 650w น่าจะพอนะ สำหรับ spec ที่บอกมา เพราะว่า PSU 650w ปกติน่าจะจ่าย 12V ได้มากกว่า 40A ขึ้นไป
        แต่ผมเดาว่า PSU 650w ตัวนี้น่าจะเป็น multi-rail 12V
        ซึ่งปกติ 12V แต่ละ rail มันจะมี OCP(over current protection) ตรงที่ประมาณ 18-20A

ผมเดาต่อว่า ที่มันดับอาจจะเป็นไปได้ว่า OCP มันทำงาน

คือถ้าเกิดว่าเอา HDD ทุกลูกไปอยู่ rail กันหมด แล้ว rail เดียวกันนั้น ยังเอาไปต่ออะไรอย่างอื่นอีก เช่น VGA card (ซึ่งเป็นตัวแปรสำคัญเหมือนกัน แต่ไม่ได้บอกมาว่าใช้ VGA อะไร)
        ผมว่ามันเป็นไปได้ที่ทำให้ 12V rail นั้น มันกินไฟเกิน 18-20A แล้ว OCP มันเลย trigger แล้ว shut down ตัวเอง

คือผมว่าระบบนี้ PSU 650w น่าจะเอาอยู่นะ
        แต่ว่าอาจจะต้องมาจัดกระจายโหลดให้ไปแต่ละ rail ของ 12V ให้มันรับโหลดพอๆกัน
        หรือไม่ก็ไม่ให้ rail ใด rail หนึ่งมันมากจนเกินไป จนกระทั่ง OCP มันทำงาน
        Last edited by bobo; 6 May 2008, 14:47:36.

Comment

^
          ^
          ^
          ไม่ลองคิด
          CPU :: Intel Q6600
          Mainboard :: EP35DS3R
          RAM :: 4 GB
          Lan Card :: BroadCom
          CPU Fan :: Zipang
          ใส่ไปด้วยหรอ........

HDD 13 ตัว เกินบ้านเกินเมืองเขา

Comment

สงสัยเอาไปตั้ง COLO แน่ ๆ เลย

Comment

เพื่อความปลอยภัยต่อ hd 13 ลูกแล้ว น่าจะ 800 w อัพนะั ผมว่า

Comment

13 ตัว เอาไปทำไรหว่า เยอะแยะปานนั้น

Comment

13ตัว ถ้า650Wเต็มที่100%ก้อน่าจาไหวนะ
                  เพื่อไวซัก800Wปลอดภัยกว่านะคับ

Comment

ของผม 450W ยัด hdd ไป 7 ลูกยังเฉยๆอยู่เลย พัดลม hi-speed อีก3 แต่นี่ hdd 13 ไม่นับพัดลม - -*

อาจเป็นเพราะ OCP อย่างที่ rep บนว่าก้อได้ ลอง share load แต่ละเส้นให้เท่าๆกันดูคับ

อย่าพ่วงสายไฟที่ต่อพัดลม กะ hdd แยกออกจากันก้อดีนะคับ เพราะ hdd แพงกว่า พัดลม

Comment

ผมว่ายังไงก็พอ

ถ้าหา PSU แบบ large Single Rail ได้นะ (เท่าที่รู้ มียี่ห้อ PC Power & Cooling ที่มี PSU แบบนี้)

Comment

การ์ดจอ จขกท ละ (เมนบอร์ดไม่มี VGA ออนบอร์ด) ถ้าเป็น 8800Ultra / HD2900XT
                        650W ใน System นั้นไม่น่าจะพอ อุปกรณ์เยอะมากมาย

Comment

ดูจาก HDD ที่เยอะเอาการ คงใช้เก็บข้อมูลที่สำคัญแน่ๆ
                          ดังนั้นลองลงทุนเพื่อรักษาข้อมูลเหล่านั้นให้ปลอดภัยที่สุด ก็น่าจะอุ่นใจกว่านะงับ
                          เกินดีกว่าขาด 800W++ น่าจะแหล่มเลยหละ และอย่างที่ว่าด้วยว่ายังไม่ทราบว่าใช้การ์ดจออะไร....

Comment

Working...
                          X