overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: เรื่ิองทุกขฺ์ใจจาก Asus EAH3650 Top

OverclockZone Member

Default เรื่ิองทุกขฺ์ใจจาก Asus EAH3650 Top

เพิ่งซื้อ Asus EAH3650 Top อ่านรีวิวจากในนี้แหละ ซื้อมาได้ 3 วัน ลองเล่นเกมส์ดูปรากฎว่าภาพแตกเป็นเหลี่ยม และมีเงาดำปรากฏตลอด ยิ่งเกมส์ไหนกราฟฟิคสุงแทบเล่นไม่ได้เลย (ผมมีรูปมาให้ดู) แต่ก่อนใช้ของ NVidia 7300 ก็ไม่เห็นเป็นไร หรือต้องปรับอะไรหรือเปล่า หรือแก้ตรงไหนอย่างไร หรือเป็นพราะอะไร วอนผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member ez2o2z's Avatar

ไม่ทราบว่าคุณใช้ Driver ตัวไหน

รักจะเล่น ATI ต้องทำใจเรื่อง Driver

ไม่รู้ว่า 3650 ใช้ Driver ตัวไหนสเถียร รอผู้รู้มาต่อละกันครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ร้อนเกินไป (เปิดฝาเคสเอาพัดลมตั้งโต๊ะมาเป่าดู)
    ไดร์เวอร์ไม่เสถียร (เปลี่ยนเวอร์ชั่นอื่น)
    การ์ดจอมีปัญหา (เคลม)

อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ ร้อนมากหรือเปล่า?

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ

ผมใช้ที่มาพร้อมกล่อง ไม่ทราบเหมือนกันว่ารุ่นไหน ส่วนอุณภูมิก็ประมาณ 42 องศาเท่านั้น รบกวนช่วยแนะนำไดเวอร์ให้หน่อยนะครับ ว่าต้องเป็นตัวไหน โหลดที่ไหน ขอบคุณนะครับ

OverclockZone Member Trex's Avatar

ปัญหาเดิมๆ ผมว่าถ้าไม่เซียนอย่าเล่นเลยครับ ค่ายนี้ หลายคนก็ชอกช้ำไปหลายคนแล้ว ผมไม่ได้เชียร์ข้างไหน (แต่ดูลายเซ็นส์) อิอิ สู้ๆ ครับ ไฟแดง ไฟเขียวไปก่อนนะ

ลองอัพไดร์เวอร์ดูก่อนครับ

ลองแล้วครับ หลายไดเวอร์เลย แต่ก็ไม่เป็นผล เอ๊ะ...หรือว่าการ์ดจะเสีย อาการเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ
    จะได้ไปเคลม ที่ Dcom เลย แค่ 3 วัน

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

อาการเหมือน OC หนักเกินไป เลยครับ

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

ลองเอาการ์ดไปเทสที่ศูนย์ดูครับ เผื่อต้นตอจะมาจากมัน

OverclockZone Member nobitadoremo's Avatar

ไปเคลมเลยครับ

OverclockZone Member zero_za's Avatar

ให้ช่างเทส แล้วก้อเครมคับ

OverclockZone Member Dang_Biley's Avatar
    รังสิต-ลาดพร้าว

กำลังจะย้ายค่ายไปเล่นตัวนี้พอดี เสียวเลยแฮะ ง่าาาาๆ

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่พยายามแนะนำผม ว่าแต่...ของผมประกัน Dcom จะไปให้ช่างเทสที่ไหน และต้องเตรียมอะไรไปด้วย เช่่นเกมส์ต้องมั้ย พี่ ๆ คิดว่ามันเกียวกับการ์ดโดยตรงหรือว่าเป็นที่วินโดว์ xp sp2 กันแน่ครับ

OverclockZone Member CuteCool's Avatar

เอาแต่การ์ดไปที่ศูนย์ Dcom ที่พันทิพย์ชั้น 5 หรือที่ ซ.งามดูพลี ครับ

OverclockZone Member carbon_za's Avatar
    จรัญสนิทวงศ์ 13

แถมมากับกล่องมันตัว 8.1 นะที่เราซื้อมาอ่ะ เราใช้ของ Powercolor Radeon 3650 Extreme

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

เรียบไปเปลี่ยนเลยครับ
    ก่อน7 วัน
    ตัว Top มันโดน OC มาแล้วนี่ อาการคล้ายๆเวลาลากมากจัดแล้วภาพแตก

OverclockZone Member FrieeZe's Avatar

ภาพแตกเหมือน OC จัดเลยอ่ะคับ อืม...เคลม!!!

OverclockZone Member Hooah's Avatar

ลอง 8.4 ถ้าเป็นอีกก็เปลื่ยน

สรุป วันนี้ผมยอมเสียเวลาเอาเครื่องไปเทสกับช่างเลย ที่สำนักงานใหญ่ Dcom ถนนสรรพาวุธ หลังจากผ่านไปหลายชั่วโมงก็ได้ข้อสรุปว่า
    1. เมนบอร์ดตัวของผมนี้ ใช้ชิป Via ซึ่งไม่ Support กับการ์ด ATI รุ่นสูง ๆ (รุ่น X1550 ใช้ได้)
    2. สล๊อด PCI EXPRESS ของผมเป็นชนิด PCI EXPRESS 1 รองรับไม่เกิน 4X (ตามคู่มือเมนบอร์ด) แต่
    การ์ด ATI 3650 เป็นชนิด PCI EXPRESS 2.0 16 x
    3. เพาเวอร์ซับพลาย ของผมแค่ 250 W เอง ต้องใช้อย่างน้อย 350 W แท้ จึงจะสามารถใช้งานได้พอ

ทั้งหมดคือคำบอกเล่าจากช่างผู้ชำนาญของ Dcomputer ในขณะที่ทดสอบผมก็อยู่ด้วย และที่สำคัญทดลองกับเกมส์ไม่่ต่ำกว่า 3 เกมส์ จากข้อ 1 เมื่อนำเอาการ์ด Nvidia Geforce 7300 GT ddr 3 มาเปลี่ยนดู ปรากฎว่าสามารถใช้งานอย่างปกติดี ไม่มีอาการภาพแตกเป็นเงาดำเลย จะมีแค่อาการกระตุกนิดหน่อยเท่านั้น เมื่อใช้เล่นเกมส์ Gears of Wars เท่านั้น เอ๊ะ...แปลกแต่จริง บอร์ดรุ่นนี้รับเฉพาะ Nvidia เท่านั้นหรือ....
    ในขณะเดียวกันนำ การ์ด ATI 3650 (ตัวที่เป็นปัญหา) ไปทดลองกับบอร์ดที่ใช้ชิป Intel กลับใช้งานได้ปกติ
    เล่นเอาผมงงไปเลย............... สุดท้ายก็ต้องสรุปว่าต้อง Upgrade ใหม่หลายอย่าง..... แต่ผมคงไม่เอา....ผมว่ามันไม่คุ้มนะ

ปล. ท่านใดสนใจผมยินดีขายให้นะครับ Asus EAH3650 256 MB DDR3 ประกัน Dcomputer 3 ปี (ซื้อมาไม่เกิน 5 วัน) มีใบเสร็จเรียบร้อย อุปกรณ์ครบพร้อมกล่องคู่มือซีดี สายต่อพอร์ตต่าง ๆ ถ้าสนใจจริง ๆ โทรมานะครับที่ 0818285770 (ผมว่าใครได้ไปคุ้มแน่นอน)

รายละเอียดครับ
    http://www.overclockzone.com/NiNe_iZ..._cf/index.html
    Last edited by click123; 8 May 2008 at 17:52:13.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks