Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q6600 VS PHENOM 9500 ตัวไหนแรงกว่ากันคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Q6600 VS PHENOM 9500 ตัวไหนแรงกว่ากันคับ

ต้องขอโทษด้วยนะคับ ที่ตั้งกระทู้ล่อแหลมผมเป็น สาวก AMD นะ
    แต่!
    Q6600 4core 2.4Ghz FSB 1066 / L2 = 8 MB./ 65 nm
    Clock บ้านๆ ไปได้ที่ 3.0Ghz อ้างอิงหนังสือ คอมฉบับเดือน เมษายน

และ

PHENOM 9500 L2 = 512x4 K ,L3 = 2 MB. 64 BIT DDR2 Quad-Core 65nm 89w
    Clock ได้เท่าไหร่ไม่รู้

2ตัวนี้ ตัวไหน แรง กว่ากันคับ

ผมใช้รันโปรแกรม 24 ชม. เพราะตอนนี้ผมใช้เจ้า x2 5000+ @2.7 มันกิน CPU 35%-90กว่า%

Spec เดิมคับ
    AMD x2 5000+ @2.7
    Ram Kington 2gb 800 Kingbox 1gb 800
    Asrock รุ่นพิมนิยม ASROCK (Vga) ALIVENF6P-VSTA
    Power Delux 450 Watts
    Harddisk Western 320 gb

ที่คิดไว้มีดังนี้

1.หาซิ้งใหม่ ราคาประมาน 1500-2000 บาท แล้ว @ไปที่ 3.1-3.2
    2.ย้ายค่าย เปลี่ยน เป็น Q6600 ไปเลย
    3.ขายx2 5000+ แล้วไปสอย Phenom มาใส่แทน
    Last edited by RamaII; 6 May 2008, 19:43:10.

9500 clock ปรกติๅอยู่ที่2.2ครับ 2ตัวนี้ถ้าให้เทียบ Q6600แรงกว่าครับ

Comment

ALIVENF6P-VSTA ใส่pn9500ไม่ได้( )

ย้ายค่ายไปเลยดีกว่าครับ q6600 แรงกว่า

Comment

ขอบคุณค้าบที่มาช่วยตอบ

Comment

ต้องดูครับ ว่าท่านเอาไปงานเกี่ยวกับอ่ะไร ถ้าไม่ได้ทำงานอะไรหนัก ผมว่า มันก็ไม่ต่างกับ 2 หัวซักเท่าไหร่นะครับ

Comment

Originally posted by jjackk View Post
            ALIVENF6P-VSTA ใส่pn9500ไม่ได้( )

ย้ายค่ายไปเลยดีกว่าครับ q6600 แรงกว่า
            Alive (P) ใส่ Phenom ได้ไม่ใช่หรอครับท่าน แต่ไม่ Support HT 3.0

Comment

Originally posted by Explosively View Post
              Alive (P) ใส่ Phenom ได้ไม่ใช่หรอครับท่าน แต่ไม่ Support HT 3.0
              ขนาดตัวในลายเซนต์ผมยังไม่ได้เลย
              ตอนนี้ผมมีpn9500อยู่ในครอบครองแล้วครับ

Comment

กินไฟเยอะบอดอาจแต๊บได้ว่างั้น

Comment

ALIVENF6P-VSTA ใส่ Phenom ได้ครับ

Comment

ตกลง ย้ายค่าย หรือเล่น ฟีน่อมดีค้าบ

Comment

ผมคิดว่า Phenom 9500 แรงน้อยกว่า Q6600 แน่นอนครับ แต่ผมเคยใช้มาทั้งสองตัวแล้วผมว่า Phenom 9500
                      มันทำงานได้คล่องกว่าครับ(อันนี้ความรู้สึกเด้อ)เพราะเวลาเปิด Program หลายๆ Program Q6600 นิ่งไปนานกว่า
                      Phenom 9500 แต่หากเปิกเพียงแค่ Program เดียว Q6600 เร็วกว่าเยอะมากครับ ผมว่าถ้าไม่ได้ใช้ muti tasking
                      ก็เล่น Q6600 ดีกว่า เพราะ OC ก็ไปได้ไกลกว่า แต่ถ้าเอาที่ผมชอบผมชอบ Phenom 9850 ครับ

Comment

บอกตามตรง 9500 แรงพอกับ Q6600 และแพ้ในหลายการทดสอบ
                        แต่ถ้าเอา 9850 เทียบละก็ หุหุ

Comment

Originally posted by Picasso View Post
                          http://upload.siamha.com/images/2879IMG_6622.[/IMG]

ALIVENF6P-VSTA ใส่ Phenom ได้ครับ
                          ถ้างั้นก็ลองดูได้เลยคร้าบ

Comment

Originally posted by jjackk View Post
                            ถ้างั้นก็ลองดูได้เลยคร้าบ
                            ถ้าตามเวบ Asrock เขาว่าได้นะครับ
                            http://www.asrock.com/mb/overview.as...ALiveNF6P-VSTA
                            อาจต้องแฟลชไบออสมั้ง
                            ก็แค่ตามเวบอะนะไม่ได้มีของจริงมาลองเอง

Comment

แรงพอกัน แต่แพ้หลายอย่าง?

เสียเงินทั้งทีก็เอาแรงๆไปเลยดีกว่าครับ

เรื่องบอร์ดในเวบบอกใส่ Phenom 9850BE ได้ซะงั้น เหอๆๆๆๆ ไม่รู้จะหัวเราะหรือร้องไห้ดี นี่ละมั้งความคุ้มค่าของ AMD ขอให้โชคดี...

ขนาดบอร์ดแพงๆเทพๆชิบสดๆใหม่ๆ อย่าง R7XX เค้ายังใส่ไม่ได้เลย แล้ว Phenom 9750 9850 มันก็มีทั้งตัวที่ใช้ไฟ 120W และ 95W แล้วมันใส่ตัวไหนได้ แหลทั้งทีน่าจะมีขอบเขต

รอ K10 มาเป็นปี แล้วก็เปิดตัวมาแปกอย่างแรง ตอนนี้ครึ่งปีผ่านไปไม่เห็นจะมีอะไรดีขึ้น

ซีพียูอ่อนๆก็แพงซะอย่างงั้น

Q6600 ตอนนี้มันราคาแค่ 7400 เองนะครับ ไม่ใช่เป็นหมื่นอย่างเมื่อก่อน ถ้าตอนนั้น AMD ยังพอจะดูคุ้มอยู่บ้างแต่ตอนนี้ไม่ใช่แล้ว

เก็บความรู้สึกดีๆที่มีต่อ AMD ไว้ ความทรงจำเมื่อสมัยครั้งที่ X2 ยังเทพ เก็บเอาไว้ในใจลึกๆ(ถ้าให้ดีก็ฝังไว้แล้วลืมไปเลยจะดีกว่า) แล้วก็หา Q6600 มาใช้ดีกว่าครับ ลองดูว่าที่ราคาพอๆกัน AMD ให้อะไรมา Q6600 แรงทิ้งเป็นทุ่ง ต่อให้เอาตัวท๊อปสุดๆตัวละหมื่นของ AMD มาลากแข่งกับ Q6600 ตัวละ 7000

AMD มันก็แพ้อยู่ดี

RIP

อาเมนนน

Last edited by ARES; 6 May 2008, 22:32:41.

Comment

Working...
                              X