overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 2 of 2

Thread: มือใหม่หัดโพสมาแนะนำกล้องวีดีโอ SONY Handycam HD-SR12E ครับ

OverclockZone Member

Default มือใหม่หัดโพสมาแนะนำกล้องวีดีโอ SONY Handycam HD-SR12E ครับ

....สวัสดีครับทุกท่านผมเป็นสมาชิกใหม่ของบอร์ดนี้ครับเพิ่งหัดโพสแต่สิงมานานพอควร
    เพื่อเป็นการแนะนำตัวผมมีกล้องวีดีโอมาแนะนำทุกท่านในวันนี้ครับผมซึ่งกล้องตัวนี้ผมค่อนข้างเชียร์มากทีเดียวครับ
    เพราะได้ลองใช้แล้วรู้สึกสะดวกใช้ง่ายครับไปรู้จักกับเจ้ากล้องตัวนี้กันเลยดีกว่าครับ
    .
    .
    .
    เจ้ากล้องตัวนี้มีชื่อว่า SONY Handycam HD-SR12E กล้องวีดีโอตัวนี้มีดีไม่เหมือนใคร
    ก็คือเป็นกล้องที่สามารถบันทึกขอมูลภาพนิ่งด้วยฮาร์ดดิสก์ที่บอกว่ามีดีไม่เหมือนใครคือรุ่นนี้มีความจุฮาร์ดดิสก์ถึง 120 GB มากพอๆกับความจุของคอมพิวเตอร์เครื่องเล็กๆเครื่องนึงเลยกว่าได้ครับ
    รูปร่างของตัวกล้องก็สวยงามน่าใจแถมมีน้ำหนักค่อนข้างเบาถือง่ายจับสะดวกเพราะมีสายรัดมือสำหรับจับไว้ไม่ต้องกลัวตก
    ตัวเครื่องสีดำทำให้ดูหรูมีระดับใช้แล้วสาวมอง ซึ่งกล้องตัวนี้เราสามารถมี Hybrid บันทึกภาพวีดีโอลงบนฮาร์ดดิสก์หรือบันทึกลงบน
    Memory stick ก็ได้ครับ กล้องตัวนี้ยังมีระบบบันทึกแบบ HD FH ซึ่งจะมีความละเอียดมากหากคุณต้องการภาพวีดีโอที่คมชัด
    และมีคุณภาพสูงโหมดนี้เป็นโหมดที่น่าใช้ทีเดียวเพราะระบบนี้จะใช้เนื้อที่ในการจัดเก็บค่อนข้างเยอะแต่ด้วยพื้นที่จัดเก็บในกล้องกว่า 120 GB
    ทำให้ไม่ต้องห่วงว่าจะขาดตอนในการถ่ายความประทับใจลงกล้องวีดีโอครับ
    .
    .
    .....ในด้านของการใช้งานก็เด่นเพราะว่าเป็นหน้าจอแบบ LCD ขนาด 3.2 นิ้วซึ่งใหญ่พอที่จะทำให้มองเห็นระหว่างการถ่ายได้อย่างชัดเจน
    อีกทั้งการออกคำสั่งต่างๆยังย้ายไปบนหน้าจอทั้งหมดเพราะว่ากล้องตัวนี้เป็นการออกคำสั่งต่างๆแบบหน้าจอสัมผัสบน LCD แทนไม่ต้องวุ่นวายกับปุ่มที่อยู่เกะกะหน้าจอ
    นอกจากนี้กล้องตัวนี้ยังสามารถเชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์โดยตรงโดยผ่านสาย USB
    เวลาต้องการต่อเราก็แค่นำกล้องไปเสียบที่แท่นชาร์จไปแล้วต่อสายลิงค์เข้ากับตัวกล้องและคอมพิวเตอร์ รอมันประมวลผลสักครู่นึงเท่านี้คุณก็สามารถนำภาพวีดีโอเหล่านั้นไปใช้งาน
    หรือเก็บไว้ในคอมของคุณได้อย่างง่ายดายแล้วครับ ในส่วนของการไรท์แผ่นเก็บไว้นั้นหากต้องการไรท์ทันทีก็ไม่ต้องไม่ย้ายโอนถ่ายข้อมูลลงคอมให้วุ่นวาย
    เพียงต่อสายเข้ากับคอมแล้วใช้คำสั่ง Disc Burn
    ที่มีสัญลักญณ์เป็นรูปคล้ายแผ่นซีดีรอมซึ่งถ้าเปิดหน้าจอออกมาแล้วเรามองตรงตัวกล้องมันจะอยู่ใกล้ๆกับช่องใส่ Memory stick ครับ
    .
    .
    ......กล้องวีดีโอ SONY Handycam HD-SR12E ยังมีคุณสมบัติเด่นอีกอย่างคือลุกเล่นในการทำ Smooth slow rec. ที่สามารถถ่ายภาพพร้อมเสียงเป็นแบบ slow motion ได้
    ซึ่งเป็นจุดที่น่าสนใจมากของกล้องตัวนี้เพราะมันจะทำให้ภาพวีดีโอที่ถ่ายนั้นหน้าสนใจและเกิดความสนุกสนานหลากอารมณ์ในเวลารับชมอีกด้วย
    นอกจากนี้ในส่วนของเรื่องเสียงก็ค่อนข้างน่าสนใจเพราะเป็นการบันทึเสียงแบบรอบทิศทาง 5.1 Ch และยังมี Zoom Mic ที่สามารถซูมเสียงตามการซูมของภาพ
    เพราะฉะนั้นเราจึงไม่ต้องห่วงเรื่องเสียงว่าจะไม่ได้ยินหรือไม่ชัดแต่อย่างใด
    .
    .
    .....นอกจากนี้ยังสามารถถ่ายแบบโหมดภาพนิ่งได้อีกด้วยซึ่งในส่วนของการถ่ายภาพนิ่งนั้นก็เรียกว่ามีควาวละเอียดสูงที่ 10.2 ล้านพิกเซล
    ซึ่งเหมาะทั้งการถ่ายแบบเล่นๆกันเองหรือถ่ายเพื่อไปใช้ในงานต่างๆได้ระบบภาพแบบดิจิตอลเราก็สามารถนำภาพเหล่านั้นไปตกแต่งในโปรแกรมต่างๆในคอมพิวเตอร์อีกทีได้
    เพื่อให้เหมาะกับการใช้งาน กล้องตัวนี้ยังมีโปรแกรมสำหรับการใช้งานสำหรับตัวกล้องแถมมาอีกด้วย โปรแกรมตัวนี้นั้นมีสามารถอ่านภาพเคลื่อนไหวในคอมพิวเตอร์ที่เราถ่ายไว้ได้
    โปรแกรมจะทำการประมวลผลภาพเคลื่อนไหวของเราออกมาเป็นช๊อตๆเวลาะดูเราก็สามารถเลือกได้จากช๊อตเหล่านั้นได้ทันทีเลยครับ
    .
    .
    .....SONY Handycam HD-SR12E นั้นจัดได้ว่าเป็นกล้องที่ไม่ธรรมดาตัวนึงเลยก็ว่าได้ครับเพราะว่ามีฟังชั่นการใช้งานที่มากมายระบบที่ใหม่ๆคิดค้นขึ้นโดยโซนี่
    และนอกจากนั้นยังมีชนาดเล็กพกพาง่ายและสะดวกต่อการใช้งานในทุกๆเหตุการณ์
    กล้องตัวนี้จึงเป็นกล้องที่น่าหามีไว้ใช้สักเครื่องเผื่อว่าจะได้เก็บความประทับใจของเราได้แบบคมชัดไม่มีตกหล่อน
    .
    .
    สุดท้ายนี้ขอขอบคุณทุกท่านในบอร์ดที่อ่านมาถึงบรรทัดนี้ครับผม ยังไงกระผมน้องใหม่ของบอร์ดนี้ก็ของฝากเนื้อฝากตัวอย่างเป็นทางการอีกทีครับผม
    ส่วนท่านใดมีคำถามเกี่ยวกับเจ้ากล้อง SONY Handycam HD-SR12E ก็สามารถโพสถามได้เลยนะครับ
    ถ้าว่างเหมือไหร่ผมก็จะเข้ามาตอบทันทีเลยครับ ขอบคุณครับ...
    .

OverclockZone Member grmee's Avatar

ราคาประมาณเท่าไรคะ ตัวนี้น่าสนใจดีเหมือนกัน กำลังหาซื้อเลย แต่แพงมากมั้ยอ่า Sony นี่เนอะ

ขอบคุณสำหรับรายละเอียดดีๆของตัวกล้องวีดีโอน้าาาา

Bookmarks

Bookmarks