overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: Hi-def

OverclockZone Member wishedauan's Avatar

Default Hi-def

สงสัยเรื่อง HDCP เวลาจะซื้อการ์ดจอที่ดูพวก HD ผมต้องซื้อที่มันรองรับ HDCP
    แต่เท่าที่เห็นมันน้อยมาก ผมเลยไม่ทราบว่าจำเป็นต้องมีสัญลักษณ์บอกว่ารองรับ
    HDCP หรือปล่าวถึงเล่นได้ ไอ้พวกที่ไม่มีก็แสดงว่าไม่สามารถเล่นได้เลยเหรอครับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ส่วนมากเขียนไว้ข้างกล่องเลยครับ

เอาชัวร์คือเปิดเวบเชคในเวบผู้ผลิต

HDCP ติดมากับแผ่น BD หรือ HD-DVD แท้ๆ พวกไฟล์ที่ rip มาไม่มีปัญหา พวกนี้อย่าไปเรียกว่า HD เลย โดนลดบิทเรทมาเป็น 10 เท่าแบบนั้น

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ตามข้างบน

เช็คที่webดีกว่า แต่ส่วนใหญ่รุ่นใหม่ๆมานจะมีHDCPนะ

ถ้าจะดูHDจริงๆ จอLCDต้องมีHDCPด้วยนะ (Blu-ray HD-DVD)

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

ฝั่ง ATi น่าจะรองรับเกือบทั้งหมดแล้วนะครับ ขนาดผมซื้อ HD3450 รุ่นเล็กสุด การ์ดตัวละพันยังมีโลโก้ HDCP แปะมา

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by ARES View Post
    ส่วนมากเขียนไว้ข้างกล่องเลยครับ

เอาชัวร์คือเปิดเวบเชคในเวบผู้ผลิต

HDCP ติดมากับแผ่น BD หรือ HD-DVD แท้ๆ พวกไฟล์ที่ rip มาไม่มีปัญหา พวกนี้อย่าไปเรียกว่า HD เลย โดนลดบิทเรทมาเป็น 10 เท่าแบบนั้น
    แบบ rip มา ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรขนาดนั้นมั่งครับ
    ใน thaidvd เอง ก็บอกว่าด้านภาพลดลง 10-20% เอง
    แต่เรื่องเมนูนี่ตัดออก เสียงอาจสู้ไม่ได้เพราะไฟล์เสียงนี่แหละ ที่เป็นตัวกินเนื้อที่มากๆของบูลเรย์
    แต่แค่ DTS หรือ DD5.1 ในแบบ rip แค่นี่ก้ ok แล้วครับ
    สำคัญสุดๆ ก็มีการโมใส่เสียงไทย 5.1 ลงไปด้วย (แผ่นแท้ยังไม่มี) เอาไว้เปิดดูได้ทั้งครอบครัว

เคยไปดูบ้านเพื่อน เปิดจากเครื่องและแผ่นแท้ bluray
    ส่วนผมพกแบบ bluray - rip 1080p ไปให้ลอง
    เรื่องภาพถ้าไม่ได้ไปนั่งจองใกล้ๆมาก ดู***งสัก 2-3 เมตร สูสีกัน
    แต่เสียงนี่ไม่ไหว ของแท้ดีกว่านะ

แต่หลังจากวันนั้น เพื่อนคนนี้ก็ฝากผมให้หาแบบ bluray-rip ในราคาเรื่องไม่ถึงร้อย
    ไปซะ 80-90 เรื่อง
    (บอก ku ซื้อแผ่นแท้ไม่ไหว แบบริป ถูกโคระตะกว่า และเอามาเปิดดูทั้งครอบครัว ได้เสียงไทยหน่อย ค่อยยังชั่ว)
    ......................................................

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

Quote Originally Posted by deedee View Post
    แบบ rip มา ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรขนาดนั้นมั่งครับ
    ใน thaidvd เอง ก็บอกว่าด้านภาพลดลง 10-20% เอง
    แต่เรื่องเมนูนี่ตัดออก เสียงอาจสู้ไม่ได้เพราะไฟล์เสียงนี่แหละ ที่เป็นตัวกินเนื้อที่มากๆของบูลเรย์
    แต่แค่ DTS หรือ DD5.1 ในแบบ rip แค่นี่ก้ ok แล้วครับ
    สำคัญสุดๆ ก็มีการโมใส่เสียงไทย 5.1 ลงไปด้วย (แผ่นแท้ยังไม่มี) เอาไว้เปิดดูได้ทั้งครอบครัว

เคยไปดูบ้านเพื่อน เปิดจากเครื่องและแผ่นแท้ bluray
    ส่วนผมพกแบบ bluray - rip 1080p ไปให้ลอง
    เรื่องภาพถ้าไม่ได้ไปนั่งจองใกล้ๆมาก ดู***งสัก 2-3 เมตร สูสีกัน
    แต่เสียงนี่ไม่ไหว ของแท้ดีกว่านะ

แต่หลังจากวันนั้น เพื่อนคนนี้ก็ฝากผมให้หาแบบ bluray-rip ในราคาเรื่องไม่ถึงร้อย
    ไปซะ 80-90 เรื่อง
    (บอก ku ซื้อแผ่นแท้ไม่ไหว แบบริป ถูกโคระตะกว่า และเอามาเปิดดูทั้งครอบครัว ได้เสียงไทยหน่อย ค่อยยังชั่ว)
    ......................................................

ถูก...นี่คือความเป็นจริง

ถามจริงๆ ว่าไอไฟล์ MKV พวกนี้ แบบมีเสียงไทย มีซับไทย

มันเปิดฮาดแวร์ได้ไม๊

ในเมื่อไม่ได้

แล้วทำไมเวลาดูหนัง Hi-def แล้วถึงจะต้องเป็น ATI เท่านั้น

วนกลับเข้ามาเรื่องเดิม แค่อยากจะแซ่บ ATI

ในเมื่อแผ่นเต็มๆ แพงมาก(เต็มๆนี่คือก๊อบมาเต็มๆนะ ยังไม่แท้ด้วยซ้ำแค่แผ่นเปล่าก็แพงแล้ว) จะให้พูดตรงๆไม๊ว่าไม่มีปัญญาแม้แต่จะโหลด ไม่มีปัญญาเก็บ และฟังไม่ออกว่าเค้าพูดอะไรกัน ก็เห็นเล่นแต่ MKV ทั้งนั้น เพราะความสะดวก

แต่ ATI ก็ยังเทพจริงๆ

เหม่...Hi-def เมพจริงๆ สุดท้ายก็ไปจบตรง MKV

และอย่างที่ท่านบอก คนดูหนัง เค้าดูเครื่องเล่นกันอยู่แล้ว แต่ ATI ก็ยังจะเทพอยู่ตลอดกาล

OverclockZone Member wishedauan's Avatar

ผมว่าที่ rip มาก็โอเคนะ
    ถ้าไม่ได้ดูแบบ LCD TV ใหญ่ๆ
    เค้าบอกว่าจะมีผลกับจอ 32นิ้วขึ้นไป
    ถึงจะเห็นความต่างแบบชัดจน แต่ผมจอคอม
    555 เลยไม่เป็นไร rip มาเหอะคับ ถูกดี

Bookmarks

Bookmarks