Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้จังเรื่องHDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้จังเรื่องHDD

ถ้าผมซื้อHDDตัวใหม่ไม่มีข้อมูลอะไรเลยมาใส่เพิ่มจะต้องทำอะไรบ้างครับ

รึว่าเสียบเข้าไปได้เลยครับ

ช่วยตอบด้วย

ก่อนเสียบก็ set ให้มันเป็น สลาฟ ก่อนอ่ะ

แล้วก็เสียบเลย

ปิดเครื่องก่อนเสียบเน้อ

Comment

เสียบเข้าไปได้เลยครับ

แล้วก็ทำพาทิชั่นด้วย

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดครับ

แต่อยากได้แบบละเอียดสุดๆเลยอ่ะครับ

Comment

ก่อนอื่นดูที่ด้านหลัง HDD จะมีจัมเปอร์ให้เสียบอ่ะ บนHDD น่าจะบอกว่าเสียบตรงไหนเป็นมาสเตอร์แล้วเสียบตรงไหนเป็นสลาฟ

กรณีนี้บอกว่าจะเอามาเพิ่มใช่มั้ย งั้นก็ต้องเป็นสลาฟ ดูเอาครับว่า สลาฟ ต้องเสียบจัมเปอร์ตรงไหน

เซ็ทได้แล้ว ก็เสียบสายด้านหลังฮาร์ดดิส เสียบให้หมดล่ะ

แล้วก็เปิดเครื่อง (เข้าไปเซ็ทใน BIOS ให้มัน detect HDD ตัวใหม่ เสร็จแล้วก็ เซพแล้ว รีสตาร์ทใหม่ซะ

หลังจากนั้นก็เข้าสู่วินโดว์ปกติ ก็จะได้ ฮาร์ดดิสตัวใหม่มาเพิ่มเนื้อที่เกบ หนังโป๊ แล้วคร้าบ

Comment

ถ้าเป็น sata ไม่ต้องเซ็ตอะไรครับ ยกเว้นซื้อ sata2 แต่ mainboard เป็น sata1

เสียบแล้ว เซ็ต bios ให้ detech แล้วแบ่ง partition format ตามสบาย

Comment

Working...
            X