Announcement

Collapse
No announcement yet.

parallel port , serial มันตายแล้วหรือ กับบอร์ดใหม่ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• parallel port , serial มันตายแล้วหรือ กับบอร์ดใหม่ๆ

parallel port , serial port มันตายแล้วหรือ กับบอร์ดใหม่ๆ gig ผมยังมี แต่รุ่น EP หรือรุ่นใหม่ๆ ไม่เห็นมีละ scanner ตัวแรกและตัวเดียวผม เปลี่ยนบอร์ดรอบหน้าก็ต้องเปลี่ยนตามอีก อิอิ ร่วมสิบปีกว่า ยังคงใช้ได้อยู่

optical S/PDIF Out connector นี่ช่องเหลี่ยมๆ ป่ะครับ

...ถ้าเป็น serial port ล่ะก็mother board ทั่วไปเดี๋ยวนี้ก็ยังมีอยู่ครับ แต่ส่วนใหญ่จะอยู่บนInternal I/O Connectors ถ้าอยากใช้ก็ต้องหาสายมาต่อ แต่parallel port นี่คงใกล้สูญพันธุ์เต็มทนแล้วมั้งครับ

...เมื่อครู่นี้แวะเข้าไปเวบของGiga ดูแล้ว mother board EP35seriesก็ยังมีparallel portกับ serial portอยู่ครับ
    Last edited by madcat; 7 May 2008, 11:01:13.

Comment

ปกติ จะมีเป็น connector มาให้ต่อ
      อย่าง M2N-E ก็มีให้ต่อ ถ้าอยากใช้

แต่บอร์ดใหม่ๆ มันโดนแทนด้วย VGA HDMI DVI-D Optical USB IEEE1394 ไปหมดแล้ว
      ถ้าจะใช้จริงๆ คงต้องไปซื้อการ์ดPCI มายัด

Comment

มันไม่ค่อยจำเป็นแล้วนิครับ

Comment

เหอๆ หน่วยงานราชการเวลาเปิดซองเค้ายังมีระบุสเปคมาเลยนะคับ ว่าต้องมี parallel port ด้วย
          เพราะต้องเอาไปใช้งานกับปริ้นเตอร์ แสกนเนอร์รุ่นเก่าๆ ที่เค้ายังใช้งานกันอยู่อะ

Comment

.. parallel คงตายยากอยู่ครับ เพราะ printer แบบ dot matrix เค๊ายังต้องใช้กันอยู่

Comment

Working...
            X