overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 54

Thread: ความภูมิใจที่ได้ซื้อคอมใหม่ในช่วงระยะเวลา 6 ปี!!!!

Default ความภูมิใจที่ได้ซื้อคอมใหม่ในช่วงระยะเวลา 6 ปี!!!!

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่ชอบนำใคร

ได้ซ่อมคอมลูกค้าสเปคแรงๆก็มีความสุขแล้ว

วันหนึ่งมีน้องคนหนึ่งเดินเข้ามาถามว่า
    ...น้าครับ คอมน้าสเปครายอ่า
    ...น้าเป็นช่าง คอมน้าต้องแรงแน่ๆเลย

ผมถึงกับอึ้ง และตอบกลับไปอย่างภูมิใจว่า
    คอมพี่ก็ เซลูร่อน 2.4 เก่าๆ+การ์ดรอจีฟอร์ส4+แรม512 เท่านั้นแหล่ะครับไม่ได้แรงอะไรมากมายหรอก

แล้วเด็กมันก็ยังมาถามผมอีกนะว่า
    ...ทำไมน้าถึงไม่ใช้คอมแรงๆหล่ะครับ น้าก็เป็นช่างนี่ครับ คอมช่างน่าจะแรงอยู่แล้ว

ผมตอบไปอย่างไม่เขินอีกว่า
    พี่ไม่มีตังคับน้อง ขอตามก้นไปดีกว่า

เท่านั้นเองหัวใจของผมก็เริ่มบอกกับหัวสมองผมว่า มันถึงเวลาที่ต้องเป็นผู้ตามอีกครั้งแล้วหล่ะ
    ผมเลยเดินไปที่ร้านๆหนึ่งในพันทิพพลาซ่า ซึ่งเป็นร้านประจำเก่าแก่(เพราะสั่งอะไหล่ที่นี่บ่อยมาก)

จัดการสอย Intel E2180 + OCZ 1 G + Gigabyte Geforce8500gt 512M + Asus Board + HDD Hitachi 160GB sata2 + Asus DVD-Rw+ อื่นๆจิปาถะ เช่นเคส เม้า คียบอร์ด เวปแคม รีดเดอร์การ์ด= 11000 บาท

ผมลองเอามาจับคู่กันดูเล่นไปมาๆ ก็ไม่คุ้นมือเลย

55555+สรุปแล้วเครื่องนี้ผมเอามาเล่นเกมครับ ส่วนถ้าจะทำงานผมก็ไปตายรังกับเจ้า เซลูร่อน2.4 เพื่อนตายของผมอยู่ดี คิดแล้วขำ เหมือนซื้อมาทิ้งเลย ส่วนตัวเป็นคนไม่ชอบเล่นเกมอยู่แล้ว

การซื้อครั้งนี้ของผมก็จะหยุดไปอีกสัก 5 ปี รอเจ้า Quad ของอินเทลราคามันได้เพดานเหมือน E2180 ตอนนี้ก่อนครับ เพราะคิดว่า...จะขอเป็นผู้ตามกระเป๋าเบาแบบนี้ตลอดชีวิต

OverclockZone Member

แต่ก็มิได้นำพา

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

ซื้อด้วยตังตัวเอง ก็ภูมิใจแล้วคับ

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

เป็นต.ย. ที่ดีจริง ๆ ไม่ฟุ้มเฟือย

KIT ไม่ได้ล๊อกออน
    Guest

คอมผมเครื่องแรกสเป็คตามลายเซ็นต์ ใช้งานมาประมาณ 6-7 ปีเหมือนกัน จำได้ว่าให้เพื่อนพาไปซื้อที่พันทิพย์ มันถามว่าเอาแรมกี่เมก เอาฮาร์ดดิสกี่กิ๊ก ยังไม่รู้เรื่องเลย บอกแต่ว่ามีเงินเท่านี้ (คุณแม่จัดให้) ที่เหลือแกจัดการให้ด้วย พอได้คอมมาเลยอยากรู้อยากเห็น รื้อเข้า รื้อออก ลงวินโดว์แล้ว ฟอร์แมต เดือนนึงไม่รู้กี่รอบ จนปัจจุบันได้มาเป็น Technicial Support ดูแล User 70 กว่าเครื่อง ได้สัมผัสคอมใหม่ ๆ แรง ๆ ใจก็นึกอยากได้เหมือนกัน บางครั้งไปซ่อมคอมให้เขา ก็มีรุ่นน้องที่เราไปซ่อมให้เคยถามเหมือนกันครับ ว่า
    "เครื่องพี่ต้องเทพแน่ ๆ เลย แรงสุดยอด"
    แต่ขอโทษผมตอบไปว่า

"คอมบ้านผมขายยกชุดยังซื้อได้แค่จอของน้องเองครับ 555"

แต่ด้วยเรามีภาระเยอะคิดว่าเอาเงินไปทำอย่างอื่นที่มันจำเป็นก่อนดีกว่า และคิดว่าเราก็ไม่ค่อยชอบเล่นเกมส์เท่าไหร่ ของเราก็ยังพอใช้ได้ แค่เล่นเน็ต พิมพ์งาน สเป็คนี้ก็หรูแล้ว จึงข่มใจตัวเองเรื่อยมา จนมาตอนนี้เริ่มสนใจการ OverClock ขึ้นมาเลยคิดว่าได้เวลาแล้วที่เราสมควรจะเปลี่ยนคอมเราเสียที ด้วยน้ำพักน้ำแรงของเรา เพื่อหาความรู้ใหม่ ๆ (สำหรับตัวผม) ใส่ตัวบ้าง งบประมาณของผมก็คงประมาณ 10000.- พอ ๆ กับของท่านแพนด้า แหล่ะครับ แต่อาจจะไปจับทางฝั่ง AMD บ้าง เพราะ Intel ที่ออฟฟิศมีให้เล่่นเยอะแล้วครับ

เฮ้อ ! ร่ายมาซะยาวเชียว มีคนเคยบอกว่าคนที่ชอบเล่าเรื่องความหลัง มักจะเป็นคนแก่ 5 5 5

OverclockZone Member tack77's Avatar

ตอนนี้ทั้งหมดในเคสผม สองหมื่นกว่า ผมค่อยๆ อัพมา ตั้งแต่ก่อนปิดเทอม คิดไปคิดว่าก็เสียดาย
    เงินสองหมื่นกว่า ทั้งๆ ที่คอมเก่าก้ยังดีอยุ่ ตามกระแสมากไปหน่อย แต่ก็ได้ของใหม่ทั้งหมดครับ
    ผมว่าอีก สัก 3-5 ปี ผมถึงจะอัพใหม่ครับ ผมคงมีความสุขที่ได้อัพแค่นี้แล้วครับ เงินเก็บตัวเอง
    แทบตายเลยครับ กว่าจะได้มา (เก้บจากพ่อแม่ให้)

สนองตัญหาโง่ๆ ของตัวเองครับ สิ้นเปลืองมากไปหน่อย แต่มันก็อยากได้จริงๆ อยากเท่ เหมือนกับคนอื่นมั้งครับ

OverclockZone Member Hooah's Avatar

เครื่องแรก ผม PII 300 MHz 64MB SDRAM VooDoo3 2000 16MB HDD 4GB ได้ใช้ 3 ปี ไป USA กลับมาพ่อให้ใครไปไม่รู้ Free
    เครื่อง 2 Dell, 3 Compaq, 4 Dell เป็น Laptops หมด ซื้อและใช้ใน USA และขายก่อนราคาตก และเครื่อง 4 ขายในไทย กลับมาไทย หลังจาก 5 ปีไม่เคยกลับไทย ญาติ ก็ให้ ต่อ Com ใหม่หลังจากใช้มา 5 ปี เดือนเดียวไป 1000 tip 10 กว่าครั้ง ต่อให้ญาติๆ ไป 7 เครื่อง และ ของน้องที่บ้าน 1 เครื่อง งบ 45-50K ทั้งนั้นแต่ ประกอบให้ไม่เกิน 28,000 บาท เค้าก็จะเอา 40k up ให้ได้เค้าบอก ซื้อดีๆไปเลยจะได้ใช้ได้ 5-6 ปี ขึ้น ผมบอก อีก 3 ปี ประกอบให้ใหม่ ในราคา 25,000 บาท และน่าจะได้เร็ากว่า 40-50k มาก เข้าใจและก็ Happy กับเครื่องที่ใช้อยู่ในตอนนี้ 8-9 เดือนละ

PS. ชอบคนแบบ Panda_Master แต่ผมเล่น game ก็คง 3 ปีเครื่องใหม่ แน้นไม่เกิน 30K เห็นหลายคนแรงไว้ก่อน และมาขายแพราะไม่มีเงินและต้องมาเปลื่ยนเป็นกลางถึงล่างแท่น (เรื่องของคนอื่นเค้า)

OverclockZone Member Mamypoko's Avatar

เรื่องนี้เป็นเรื่องน่าคิดมากเลย ยิ่งสมัยนี้เทคโนโลยีเร็วติดจรวด

OverclockZone Member matoom's Avatar
    ทุกที่ที่มีอ้อย

ให้พอเพียงกะการใช้งานพอแล้วครับ

เครื่องใช้งานผม Wolfdale+Cely420+HD2400XT แค่นี้ความสุขก็เหลือรับทานละทั้งดูหนังฟังเพลงเล่นเนตMSN

ปล.ส่วนเรื่อง OC มันก็อีกเรื่อง อย่าเอามาเกี่ยวกันดีกว่า ^^

Last edited by matoom; 8 May 2008 at 08:50:04.

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

มีงบซื้อคอมซัก2หมื่น
    ซื้อคอมซักหมื่นนึง ที่เหลือเก็บไว้ทำอย่างอื่นต่อดีกว่า(เมา).... เอิ๊กกกก

OverclockZone Member bomfeedback's Avatar

พอเพียง

OverclockZone Member jraboy's Avatar

พอเพียง ผมเริ่มรู้แล้วครับ เพราะไม่พอเพียงเงินหมดก็จะไปพอ

Super Moderator

อ่านแล้วยิ้มครับ หุหุ

OverclockZone Member nameless's Avatar

เครื่องที่ทำงานได้ดี อาจจะไม่ใช่เครื่องที่แพงที่สุดก็ได้ครับ

ผมก็ใช้เครื่อง pentium MMX ทำงาน CU Word อยู่เลยครับ

คงเลิกใช้เครื่องนี้ก็ต่อเมื่อ ระบบราชการเขาเลิกใช้แบบฟอร์มพวกนี้แหละครับ (กำลังจะเปลี่ยนมาใช้ MS office แทน )

OverclockZone Member

ภูมใจด้วยอีกคนครับ อ่านแล้วรู้สึกดีจริงๆ ครับ

อะไรที่เราทำได้ด้วยตัวเอง เป็นความภูมใจที่ยิ่งใหญ่เสมอครับ
    ถึงจะดูว่ามันเล็กน้อยสำหรับบางคน...

OverclockZone Member fuan's Avatar

หัวอกเดียวกัน5555

OverclockZone Member baacom's Avatar

หัวอกเดียวกันครับ เป็นผู้ตาม 555
    แต่ไม่ซีเรียสนะ เพราะถ้ามีตังเยอะก็คงเป็นผู้นำเหมือนกัน
    ตอนนี้ก็ซื้อเท่าที่ซื้อได้พอ ไว้รวยก่อน จะบ้าพลัง 555

OverclockZone Member โอชิน....ใจบาป's Avatar
    ในป่า....ละเมาะที่เดิม

แรมน้อยไปนิด การ์ดจอ ไม่น่าเล่น

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ดีมากเลยครับ อ่านแล้วรู้สึกดีจัง อัพเกรดชีวิตตัวเองก่อน เงินเหลือแล้วถึงจะเอามาอัพคอม

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

ผมก็หมดเงินกับการเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอยู่บ่อยมาก ตั้งใจจะหยุด แต่พอเจอของมือ 2 ราคาดีๆในห้อง IT MARKET แล้วอดใจไม่ไหว ต้องซื้อทุกที ทำใจลำบากจริงๆครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks