Announcement

Collapse
No announcement yet.

soundmax ทำพิษ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• soundmax ทำพิษ

หวัดดีคับพี่ๆ ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ของบอดนี้ ขอฝากตัวด้วยนะคับ
    เข้าเรื่องเลยดีก่า คือว่าผมเพิ่งหัดประกอบคอมเองเลยได้ไปสอยมาเครื่องแรกสเปกก็ AMD 3500
    m2npv-vm segate160G kington 512/667*2 psu400wมากับเคส
    เรื่องมันก็มีอยู่ว่าหลังประกอบและลงโปรแกรมแล้วปรากฏว่าsoundmaxมันไม่สามารถใช้งานได้เลยเปิดเพลงฟังไม่ได้ทั้งที่ลงdiderแล้ว ก็เลยไปหา diver ของอัสซุสในเวปมาลงใหม่แต่มันก็ยังใช้งานไม่ได้อีกคอมเลยไม่มีสียงเซ็งเจงๆ ที่toobar มันมีเครื่องหมายวงกลมกากบาท ส่วนที่HWมีเครื่องหมายตกใจสีเหลื่องทำไงดี

ที่ทูลบาร์ คือเสียงโดน Muteไว้อยู่ ส่วนที่HWไดรว์เวอร์เน่า ลองลบออกแล้วลงใหม่ อีกรอบนะ

Comment

เพิ่มเติมอีกนิดคือว่า วันแรกที่ประกอบเสร็จก็สามารถสั่ง restart ได้ตามปกติ แต่หลังๆมานี้ไม่รู้มันเป็นไรพอสั่ง restart ทีไรเครื่องมันจะดับไปเลยไม่ยอม restart แล้วทีนี้ทำไงล่ะ! .....ก็กดpowerอีกทีสิ! แต่ไม่คาด..มันไม่ยอมติดครับ(ทีจริงพัดลมมันหมุนครับ แต่หมุนสัก5วิได้แล้วก็ดับไปยังไม่ทัน bootเลย) ก็ลองกดซ้ำอีกแต่ก็เหมือนเดิม ....ต้องทิ้งไว้สักพักใหญ่ๆค่อยกลับมาเปิดใหม่มจึงติดเป็นงี้ตลอดเลยเวลาrestartทำไงดี...กำคอมเครื่องแรก....

Comment

เมนบอร์ดทำผิดหรือป่าว

ลองไปดูที่ไบออสก่อนมั้ย

Comment

อ่า..มันวงกลมที่soundmaxอ่ะคับไม่ได้วงกลมที่รูปลำโพง แล้วก็เปิดแผงควบคุมไม่ได้อ่ะแล้วก็ไม่เจอ sound deviceด้วยอ่ะคับ

Comment

ดูตรงส่วนไหนอ่ะคับ

Comment

ลองไปหาดูตรงซาวออนบอร์ดอะคับ

และเรื่องรีสตาทลองไปดุแถวๆพาวเวอร์

Comment

windows มีปัญหา เกิดขึ้นระหว่าง Install Driver ( ลองเอาออกแล้วลงใหม่ ) หรือบางทีอาจต้องลงวินโดว์ใหม่
                Driver ไม่ Support กับ Chip set ของ Soundmax ให้ดูรุ่นChip set แล้วหาไดร์ฟเวอร์ในเน็ตดู
                Windows อะไร เป็น x86 หรือ x64
                เกิดปัญหาขึ้นกับ Registry บนวินโดว์ อย่างนี้จะลงกี่ครั้งก็เจอปัญหาเดิม
                ไม่ได้เปิดการใช้งานที่ Bios ที่ High Definition Audio = Enable

Comment

ซาวออนบอร์ด..นี่เซทตรงไบออสใช่ป่ะคับ...อืมมมจะลองไปดูแต่คิดว่าน่าจะเปิดแล้วนะครับ
                  และมีอีกอย่างคือว่าถ้าซื้อ sound card มาใส่แต่soundmaxมันยังเปิดไม่ได้แล้วจะฟังเพลงได้ป่ะ...แต่ก็ไม่อยากแก้ปัญหาที่ปลายเหตุอย่างนี้เลยกะบอดใหม่
                  แล้วเรื่องโปรแกรมก็ลงมาหลายรอบแล้วล่ะ..ลงจนเซ็ง ลงทีก็restartที..พอrestartก็ได้เรื่องเลย..ดับครับ..รอจนหง่าวกว่าจะเปิดได้อีกรอบ..เฮ่ออเหนื่อยจาย

Comment

ครับbb เมื่อคืนก็เพิ่งได้ลองลงวินโดว์ใหม่แต่แผ่นเจ้ากรรมที่ยืมเพื่อนมามันดันลายพร้อยเชียว(สงสัยอยู่กะผมนานไปหน่อย)เลยลงไม่เสร็จ...ได้สัก90กว่า%มันบอกfileมีปัญหาพอskipข้ามไปก็เจออีกskipอีกก็เจออีกเรื่อยๆเลยเลิกเลย ก็กะว่าพรุ่งนี้จะไป1000ทิปซื้อเอามาลองใหม่อีกที
                    ส่วน High Definition Audio = Enable แล้วครับ

Comment

ลอง ซื้อแผ่น window มาลงใหม่ดูก่อนคับ

Comment

ผมก็ ใช้บอร์ดนี้ นะคับ ใช้ driver mb ลง ก็ปกติดีคับ

Comment

คับจะลองดูแต่ว่าWindows x86 หรือ x64 นี่ดูไงอ่ะบนแผ่นมีบอกไว้ใช่ป่ะแผ่นเพื่อนมันมีบอกแค่winxp sp2(มันเขียนเองเลยไม่รู้จะไปเช็คตรงไหน)
                          แล้วเรื่องrestartไม่ติดนี่เพื่อนๆพี่ๆคิดว่าไงอ่ะคับ ไม่อยากโทษ pus เลยของไหมๆพอมีวิธีอื่นให้ลองดูป่ะไม่อยากได้อันใหม่ตอนนี้เลย.....

Comment

ถ้าติดตั้งไปแล้ว ขึ้นเครื่องหมายวงกลมสีแดง แสดงว่า ไม่สามารถเชื่อมต่อกับ Soundmax Chip set ได้ ทำให้ไม่สามารถใช้งาน Soundmax Control Panel เพื่อปรับตั้งค่าต่าง ๆ ได้ และวินโดว์ จะเห็นค่าเป็น High Definition Audio ที่ไม่สามารถใช้งานได้ครับ ( Driver ที่ลงต้องเป๊ะ ๆ จริง ๆ ) นอกเหนือจากนี้ แสดงว่าวินโดว์มีปัญหา x64 คือ วินโดว์ 64 บิต ( ส่วน x86 คือ 32 บิตซึ่งบางทีอาจจะไม่เขียนบอก )

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
                              Mute
                              หมูเต๊ะ

Comment

Working...
                              X