Announcement

Collapse
No announcement yet.

MB P5RD1-V ลง XP แล้ว BlueScreen ทำไงดีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MB P5RD1-V ลง XP แล้ว BlueScreen ทำไงดีคับ

ผมใช้ MB P5RD1-V ชิปเซตมันเป็น X1100 ออนบอร์ดมาเลย
    ส่วน HDD ใช้ sata 1 ลง SP2 ตัว standard ไม่มีโมดิฟายอะไรทั้งสิ้น
    ลอง ทั้ง โกส และลง สด สุดท้าย ขึ้น Bluescreen 0x...7B ตลอดเรย
    ลองถามๆไปมา เค้าว่า บอร์ดตัวนี้ ต้องทำแผ่นบูทเฉพาะของมัน ซึ่งเกี่ยว
    กับ raid ด้วย (แต่ที่ผมใช้ ผมไม่ได้ใช้ raid นะคับ ใช้ HDD ตัวเดียว)

ใครพอมีประสบการณ์ ทำนองนี้ หรือ ผู้รู้แจ้งท่านใดทราบ ช่วยอธิบายผมด้วยคร๊าบ
    แล้วมันเป็นเพราะอะไร เป็นเฉพาะรุ่นนี้รึป่าว
    ขอบพระคุณรุณช่อง มาล่วงหน้า ณ ที่นี้ครับกระผม

เปลี่ยนแผ่นวินโดว?ดูนะครับ เอา xp 2006 ไปเลยครับ มันบิวอิน ไดร์เวอร์ชิพเซทมาให่เลยครับ

Comment

ไมโครซอฟไม่เคยออกเอ็กพี 2006 มาหรอกส่วนใหญ่โมเอา sp2 ยัดลงไปกับแถมโปรแกรมโง่ๆ ลงไป

ลง ตัว none sp ก่อนถ้ายังขึ้นบลูสกรีนอีก ก็เปลี่ยนเป็น sp1 แล้วก็ sp2 ตัวธรรมดา

Comment

ไม่ได้บอกให้ไปหา xp 2006 ครับ มันมีซะที่ใหน
        แต่ให้เอาล่าสุด ปี 2006 แผ่นเถือนนี้แหละ ลองดู ผมก็ลองแบบนี้แหละ

Comment

Originally posted by 777 View Post
          ลองถามๆไปมา เค้าว่า บอร์ดตัวนี้ ต้องทำแผ่นบูทเฉพาะของมัน ซึ่งเกี่ยว
          กับ raid ด้วย (แต่ที่ผมใช้ ผมไม่ได้ใช้ raid นะคับ ใช้ HDD ตัวเดียว)
          จะต่อraidหรือไม่raid ไม่เป็นไร
          XP มันไม่มีไดรเวอร์ของชิบเซ็ทharddisk controllerที่อยู่ในเมนบอร์ดครับ

เมนบอร์ดมันจะแถมCDมาให้แผ่นนึง ในนั้นจะมีdriverของharddisk controller
          ก็ก็อปใส่แผ่นฟลอปปี้ แล้วก็ลงwinxpได้เลย

ตอนลงxp หน้าแรกให้สังเกตุด้านล่างจอ
          จะมีข้อความว่า ถ้าจะแอดไดรเวอร์เพิ่ม ให้กดF6
          ก็กดF6ไป รอแปปนึง จะมีหน้าต่าง ให้เราใส่แผ่นฟลอปปี้แผ่นนั้นเข้าไป
          จะมีหน้าต่างรายการไดรเวอร์ ก็เลือกให้ตรง
          หลังจากนั้นก็ทำตามหน้าจอ จนลงวินโดว์เสร็จ

Comment

Working...
          X