Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการนี้บอดพังแล้วใช่ป่าวครับ ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการนี้บอดพังแล้วใช่ป่าวครับ ???

อาการนี้บอดพังแล้วใช่ป่าวครับ ???

กดสวิคแล้ว พัดลมCPUหมุน แต่เข้าไบออทไม่ได้ ลองถอดถ่านออกมาทิ้งไว้1นาทีใส่กลับ ยังเหมือนเดิม
    ลองสลับจ้มเปอร์แล้วใส่กลับคืน ก็ยังเหมือนเดิม

ลองถอดอุปกณ์ออกหมดเหลือแต่CPUกับเมนบอด(ถอดแรม เสียบลำโฟงไบออท)แล้วเปิดมันก็ยังไม่มีเสียงติ๊ดๆใดๆเลย

ตอนนี้ผมยังไม่แน่ใจว่า จะเป็นตรงCPU หรือเมนบอด หรือเพาเวอร์ซัฟฟลาย

ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ไม่กล้าฟันธง ก็ 2 อย่างที่ว่า ละครับ cpu กะ บอร์ด ลองหาอันที่ใช้ได้มาสลับกันดู

Comment

ของผมเคยเป็นอาการแบบนี้ เปิดแล้วพัดลมหมุน แต่เข้าไบออสไม่ได้เหมือนกัน
      แต่เครื่องผมพอลองขยับ mosfet แล้วมันกลับมาทำงานปกติ ลองๆกด mosfet ดูครับ เผื่อจะหายเหมือนของผม
      M/B ผมใช้ DFI LP DK P35 นะครับ

Comment

mosfet มันอยู่ตรงไหนครับผม แฮ่ะๆ

Comment

อาการนี่เคยเจอเป็นที่ Power Supply จ่ายไฟไม่ครบสายก็เป็นได้ครับเล่นเอาเกือบไม่ได้นอนเลยครับลองหา Power Supply มาลองเปลี่ยนดูครับ เด๋วจะไม่ได้นอนเหมือนผม อิอิ Mosfet ที่มันมี 3 ขาแบนๆติดกับบอร์ดอ่ะครับไกล้ๆ ที่เสียบไฟ MB อ่ะครับบางทีตัวกั่วที่เชื่อมมันเกิดแตกขึ้นมาทำให้มันไม่นำไฟฟ้า MB ก็เลยจ่ายไฟให้ CPU ไม่ได้ หรือไม่ก็ลองเอาออกมาจากเคสแล้วเทส เพราะอาจเกิดจากเคสช็อตได้ครับ แต่คาดว่า CPU คงไม่น่าเสียครับเพราะถ้า CPU เสียนี่ MB ร้องเป็นบ้าไปแล้ว น่าไม่ใช่ที่กล่าวมาข้างต้นก็น่าจะเป็นที่ MB ล่ะครับ CPU เอาไว้คิดหลังสุดเลย แนะนำให้ลองเชคจาก Power Supply--- เอาออกมานอกเคส----Mosfet(ระวังมันร้อนน่ะครับ ถ้าขณะจ่ายไฟอยู่ไม่ควรไปยุ่งอาจสปาคมีรอยไหมได้หรืออาจทำให้ CPU เจ้งได้)---MB----CPU เท่าที่ผมรู้ก็แนะนำได้เท่านี้แหละครับ หวังว่าคงพอช่วยได้(ช่วยให้แย่กว่าเก่าอ่ะป่าวหว่า) ขอให้โชคดีใช้ได้ ไวๆครับ

Comment

cpu มันอึดมากเลยนะครับ ทนทานมากมายถ้าไม่เอามันไปโยนเล่น ควรดูเป็นอย่างสุดท้ายเลย นอกนั้นตามrepบน อ่อลองเอาไขควงแตะเปิดเอาแทนก็ได้ เผื่อสวิทที่หน้าเคสมันจะเสียนะครับ

Comment

Working...
            X