Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการแชร์เน็ทหออ่ะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการแชร์เน็ทหออ่ะคับ

ถามเรื่องการแชร์เน็ทหออ่ะคับ

คือผมไปเช่าหออยุ๋กับเพื่อนคนนึงอ่ะคับ แล้วเค้ามีสายเน็ทมาให้สายนึง แต่คอมมีสองตัว ตอนนี้ก็คือ
    แย่งกันเล่นเครื่องเดียวอ่ะคับ อยากให้มันเล่นได้ทั้งสองเครื่องอ่ะคับ มีวิธีทําให้เน็ทเล่นได้ทั้งสองเครื่องไหมคับ แล้วใช้อุปกรณือันไหนอ่ะคับ

ยกตัวอย่าง
    แบบว่า สมมุติ เรามีคอม 37เครื่อง แล้วเรามี Hubตัวที่หนึ่ง 16 port ตัวที่สอง 24 port เราเอา adsl ต่อเข้า Hub ตัวที่ 1 แล้วเสียบเข้าคอม 14 เครรื่องแล้วเหลือเคช่องนึงเอาไปเข้าตัว Hub ตัวที่สองเพื่อแชร์ คอมอีก 23 เครื่องได้ไหมอ่ะ แบบนี้จะได้ไหมอ่ะคับ
    Last edited by tnvinz; 8 May 2008, 02:08:25.

หรือว่าใช้ Hub ก็แยกได้เลยอ่ะ

Comment

Hub นั่นล่ะ ง่ายสุดละ - -"

Comment

มันเหมือนกับการแยกอีกรอบอ่ะคับ แต่แยกได้เหมือนกันใช่มะคับ

Comment

แบบว่า สมมุติ เรามีคอม 37เครื่อง แล้วเรามี Hubตัวที่หนึ่ง 16 port ตัวที่สอง 24 port เราเอา adsl ต่อเข้า Hub ตัวที่ 1 แล้วเสียบเข้าคอม 14 เครรื่องแล้วเหลือเคช่องนึงเอาไปเข้าตัว Hub ตัวที่สองเพื่อแชร์ คอมอีก 23 เครื่องได้ไหมอ่ะ แบบนี้จะได้ไหมอ่ะคับ

Comment

ได้อยู่แล้วครับ...แจ๋วจริง ลองดิ
            Last edited by slwind; 8 May 2008, 02:40:32.

Comment

ใช้เน็ทพร้อมกันทั้งหมด 30 กว่าเครื่องคงแรงน่าดู 55

Comment

หลักการทำงานของฮับ ที่ไม่ใช้สวิต
                เช่น ฮับ 8 พอต ตัวที่มาจากadslอยู่พอด1 และ2 3 4 5 6 7 8 เครื่องลูก ถ้าเครื่อง 8 ใช้เน็ต ฮับจะทำการนับจาก7654321จนกว่าจะได้เน็ต ถ้า7ขอเน็ต ก็นับ6543218 สรุปว่าเบอร์ไหนใกล้จะได้เน็ตเร็ว
                เหมือนนาฟิกา วนไปอย่างนั้น
                ถ้าเครื่อง23 ขอเน็ตละ ตายๆแน่ๆๆ

Comment

ADSL --------> Gateway Server [Qos]+[Proxy] --------> Switch -----> Client
                  ตามนี้ครับ หรือจะเอาแบบ 2 สาย
                  ADSL --->
                  ..............Gateway Server [Qos, Proxy, Load balance] ---> Switch ---> Client
                  ADSL --->
                  หรือ 3 สาย

Games --->
                  Net ---> Gateway Server [Qos, Proxy, Load balance] ---> Switch ---> Client
                  Net --->

Comment

แนะนำ Switch

Comment

Working...
                    X