Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูหนัง 1080p กระตุกอ่ะครับ ช่วยหน่อยๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูหนัง 1080p กระตุกอ่ะครับ ช่วยหน่อยๆ

คือผมใช้เครื่องตามลายเซ็นอ่ะครับเวลาดูหนัง 1080p มานกระตุกๆอ่ะครับไม่ได้กระตุกทั้งเรื่องน่ะครับกระตุกเป็นบางฉากเช่นฉากที่มีไฟไหม้อ่ะครับมันจะค้างๆไปเลย ดูด้วยโปรแกรม VLC โหมด OpenGL Video Output แต่ CPU มันขึ้นเกิน 60% ตลอดเลยอ่ะครับ ลองเอากาดจอ X1650 Pro 512MB DDRII 128Bit มาลองใส่ดูก็ดีขึ้นนิดนึง เลยอยากถามว่าต้องใช้กาดจอประมาณไหนอ่ะครับถึงจะลื่นหรือต้องเปลี่ยน CPU อ่ะครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=201095

codec ในหนังคืออะไร ไฟล์นามสกุลอะไร ใช้ filter อะไรครับ x1600 ไม่รอดแน่ผมลองแล้ว

ตัวอย่าง 1080P H264(AVC) *.MP4 Q6600+8800GT ใช้ Cyberlink h264 decoder

เรียกใช้ purevideo HD cpu use 1%

Comment

แล้วถ้าใช่ค่าย AMD นี่มีผลอ่ะป่าวครับ

Comment

อ่อท่านเรือรบมาพอดีอยากถามอีกนิดว่า X-Fi Xtreme Music ใช้ Driver ตัวไหนดีอ่ะครับ แล้ว มี 3 รุ่นนี่มันต่างกันยังไงครับ รุ่นที่มีฮีตซิ้ง/รุ่นที่ชิปเขียน X-Fi/รุ่นที่ชิปเขียน Creative อยากทราบจิงๆครับ ขอบคุณครับ

Comment

ผมจะย้ายไปเล่นฝั่ง amd ก็เพราะ หนัง HD นี่แหละ
          ไม่ต้องใช้cpu+vga เทพมากเหมือน อีกค่าย ก็ลื่นแล้ว

Comment

มันไม่มีให้เลือกอ่ะครับ หรือว่าต้องหากาดจอที่มีตัวเลือกอ่ะครับ ไฟล์ .MKV (x264) ช่วยทีครับ ขอบคุณครับ

Comment

เท่าที่เห็น มันจะไปเหลืออะไร ใช้ internal decoder ของ mpc ทั้งภาพและเสียง หมดเลย

DTS กับ Dolby ขึ้นพร้อมกันด้วย ไม่ได้ลง hali ชัวร์ๆ

กระตุกสาสครับงานนี้

*.MKV ใช้ hardware ไม่ได้

ต้องใช้ software + Cpu

coreAVC 1.5 น่าจะ work สุด ลองดูตามรูป หาโหลดเองนะ

Last edited by battlecruiser; 8 May 2008, 02:59:22.

Comment

สงเคราะ coreavc + hali

ใคร set filter ไม่เป็น แล้วมาบอกว่า ati+amd ดูหนังดีอย่างนู้นอน่างนี้ ระวังเจอซุย

http://www.tempf.com/getfile.php?fil...pplication/rar

Comment

DTS และ AC3 ให้มันใช้ internal filter แหละ

สั่ง s/p dif เพื่อส่งให้การ์ดถอดระหัส

Comment

ไม่ได้ว่าดีกว่าครับผมก็ใ้ช้ 2140+2600xt อยู่ คือหมายความว่าถ้าดู
                    HD ได้ลื่นๆ เขาใช้งบน้อยกว่าเยอะเหมือนกัน

Comment

นี่หรอครับหนัง ไฮเดฟ ไม่เคยได้ดูซักที

Comment

ลง KLITE MEGACODE ตามด้วย COREAVC

ดัน CPU สัก 2.5GHz

ลื่นหัวทิ่ม กาดจอตัวที่ว่ามาช่วยอะไรไม่ได้เลย

VLC ไม่มีใครเอาไว้ใช้ดูหนังหรอกครับ เค้าเอาไว้ใช้เช็คหนัง โหลดมาไม่ต้องทั้งไฟล์ก็เปิดดูได้

Comment

1080p แบบ rip .mkv ใช้มั้ย
                          ไม่เกี่ยวกับการ์ดแล้วครับเมื่อก่อนผมใช้ x1300 128mb ต่อไป lcd tv 32'' [ใช้ cpu E2140 เดิมๆไม่ได้ทำอะไรเลย ไม่ต้อง o/c ทรมาน cpu]
                          ลื่นๆไม่มีสะดุดให้กวนใจ เเต่ซีพียูก็ไป 40-50% ตลอดเวลาเหมือนกัน
                          หาตัวนี้มาลง -> ลงตัวนี้นะ CoreAVC Professional 1.5 หรือ 1.6 ,1.7

การใช้งานกับ

โปรแกรม Media player classic มาจาก K-Lite Codec
                          - option > external filter > add filter หา coreavc video decoder แล้วเลือก prefer > apply ปิดแล้วเปิดใหม่

โปรแกรม KMPlayer(KMP)
                          1.
                          - option > preference > filter control > decoder usage > internal video decoder > general ติ๊กเอา h264 (avc1) ออก
                          ต่อมา
                          2.
                          - option > preference > filter control > decoder usage > external video decoder
                          > external decoder search > add system codec หา coreavc video decoder แล้ว ok เลือก h.264 video เลือก *coreavc video decoder ปิดแล้วเปิดใหม่

อันนี้สเปกที่ใช้วางไว้ข้าง lcd tv 32" ที่ผมใช้ดูอยู่ ไม่มีกระตุก ลื่นหัวแตกกับ
                          bluray-rip 1080p หรือ HDDVD-rip 1080p (เก็บแต่แบบมีเสียงไทย 5.1 เท่านั้น)
                          E2140 + GigaByte GA-P31-DS3L + DDR II 667/1G + Asus/Radeon X1300 64Bit/128MB

................................................
                          Last edited by deedee; 8 May 2008, 07:16:11.

Comment

ซีพียูไม่ต้องแรงมาก็็ดูได้ลื่นๆ เอา 2 หัวไว้ก่อนกันเหนียว ก่อนหน้านี้ใช้ E2140 ดูหนัง 1080p MKV ลื่นสบาย ถ้าลง codec ถูกตัวมันช่วยได้เยอะ ไม่เกี่ยวว่าต้องใช้ค่ายใดค่ายหนึ่ง

Comment

อ่อ ขอบคุณคำแนะนำมากเลยครับ ไม่งั้นได้เสียตังฟรีอีก อิอิ ขอบ

Comment

Working...
                              X