overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: OC ไปแล้วช่วยดูให้หน่อยครับ cpu-vga 2 อย่างครับ

OverclockZone Member

Default OC ไปแล้วช่วยดูให้หน่อยครับ cpu-vga 2 อย่างครับ

คือผม OC cpu-vga ไป2อย่างครับมีเรื่องคาใจ อยู่เลยเอามาถาม
    Spec ตามนี้ครับ

CPU E8400
    VGA Galaxy 9800GTX
    RAM Kingston 2G*1
    MB Asus 5K
    PSU Enermax 460W2Fan

อุณภูิมตอน Full load ดังนี้
    Cpu 44
    Mb 41
    VGA 65-70

1.Cpu E8400 ผม OC ไปที่ 380*9 ครับ 3.4G เห็นจะได้แล้ว FSB มันขั้น 1520 ผมต้อง
    ไปปรับอ่ะไรใน Mb เพิ่มเติมไหมครับ ผมอ่านมาบอร์ดผมรับได้ที่ FSB 1333 แล้ว การทดแรม
    คืออ่ะไรอะ อ่านมาในเรื่อง OC เห็นมีคนพูดบ่อยๆ ตอน Oc Cpu แล้วต้องคำนวณอัตราทดแรม

2.Vga ผม 780/1250/1950 ตอนนี้เล่นได้ปกติดี แต่อยากถามว่าถ้าทำไปนานๆจะมีผลกับ
    อายุการใช้งานเยอะไหม?

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

1.ตัวอย่าง
    400x9 ไฟ 1.2 ก็พอละงับ
    เรื่อง FSB อย่าไปห่วงมันเลย มันเป็นการ OC ยังงัยก็ต้องให้มันมุ่งหน้าต่อไป
    ที่ว่าบอร์ดรองรับ FSB 1333 ก็คือมันสามารถใช้งาน CPU ที่มี FSB เดิมๆที่ 1333 ได้โดยไม่ต้องอัพไบออส
    เรื่องทดแรมก็ควรทดให้เป็น 1:1 ซะก่อนงับ เพื่อที่จะไม่ให้มันหนักแรมจนเกินไป อย่างน้อยๆ 400x9 ทด 1:1 แรมก็จะวิ่งแค่ 800 ซึ่งเป็นงานสบายๆสำหรับแรมบ้านๆ

2. ไม่น่ากังวลอะไรมากมายงับ

ปล. แนะนำเพิ่มเติมนิดหน่อยนะงับ PSU น้อยไปหน่อย....

OverclockZone Member matoom's Avatar
    ทุกที่ที่มีอ้อย

PSU จะไหวมั้ยน้าาา

OverclockZone Member

ก็ยังใช้งานได้ปกติดีงับ ที่ว่าไม่ไหวนี่หมายถึง?
    1.เล่นไปอยู่ๆแล้ว restart เอง
    2.เล่นไปแล้วค้าง
    3.เล่นๆไปจ่ายไฟไม่ไหวอุปกร์จะเดี๊ยงเอาทีละชิ้นหรืออาจจะหลายๆชิ้นพร้อมกัน

ปล.ทดแรมนี่คืออ่ะไรครับ? เดิมทีแรมต้องปรับหรือเปล่าถ้าไม่ปรับจะเกิดอ่ะไรขึ้น เห็นพูดหลายกระทู้แล้วถ้า oc cpu ต้องตามไปทดแรมหรือมันคือ
    การ oc ram ดีๆนี่เอง แล้วตามที่ท่าน dears แนะนำผม ทดแรมตามอย่างของท่านได้เลยหรือไม่ Kinston 2G ตัวเดียว

ปล.2 การที่ผม oc ซะหนักอย่างงี้จะมีผลทำให้อายุการใช้งาน PSU ลดลงหรือเปล่าหรือแค่อายุของ อุปกรณ์อื่นลดลง
    Last edited by snooby; 8 May 2008 at 08:59:25.

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

เอาเป็นว่าหากมั่นใจว่า PSU ยังไหวต่อการใช้งาน และยังสามารถใช้งานได้อย่างราบรื่นก็ไม่เป็นรัยงับ
    ป๋มเพียงแค่แนะนำว่ามันน้อยไปหน่อย ลองดูที่สเป็กของการ์ดก็ได้ครับ ว่าข้างกล่องมันเขียนระบุสเป็ก PSU ขั้นต่ำไว้ที่เท่าไหร่
    ไหนเราจะ OC ระบบทั้งหมดด้วย ก็ต้องลองคำนวนไฟที่ต้องใช้ดูงับ ว่ามันเหมาะสมมั้ย
    อีกอย่างนะงับ การ์ดท่านราคาก็เอาเรื่องอยู่ ผมจึงเห็นสมควรว่าเราควรหา PSU ที่เพียงพอต่อการใช้งานของมันจริงๆ เพื่อเป็นการถนอมอายุการใช้งาน รวมถึงประสิทธิภาพของ HW ตัวอื่นๆในเครื่องด้วย
    อาการไฟตก ไฟไม่พอ ไฟกระชาก ล้วนแล้วแต่มีสาเหตุของการไฟไม่พอ เวลาที่ HW แต่ละตัวถึงจุด FullLoad ที่ต้องการพลังงานไฟสูงๆ หากเกิดปัญหาดังกล่าวขึ้น ย่อมส่งผลต่อการใช้งานของอุปกรณ์ในเครื่องแทบทุกชิ้น และแน่นอนว่าอายุการใช้งานย่อมจะสั้นลงกว่าที่มันควรจะเป็น....

การทดแรมคือ การกำหนดอัตราส่วนการทำงานระหว่างบัสCPUและบัสแรม ให้มีความเหมาะสมต่อการใช้งาน รวมถึงประสิทธิภาพ
    1:1 คืออัตราส่วนที่เหมาะสมที่สุดที่ผมแนะนำให้ลองดูครับ เพราะอันดับแรกเราต้องประเมินประสิทธิภาพของแรมเราซะก่อน ว่ามันสามารถวิ่งได้ไกลขนาดไหน ยิ่งเป็นแรมบ้านๆ หากจะเล่นอัตราทดแรมที่สูงก็จะเป็นการลำบาก ทำให้ลาก CPU ไม่ขึ้นด้วย
    การทด 1:1 จึงเป็นการเหมาะสมต่อการลาก CPU

Bookmarks

Bookmarks