overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ถามเรื่องการเขียนแผ่นหนัง ดีวีดี ทำไมเป็นแบบนี้ ใครเคยเจอบ้าง

book10007
    Guest

Default ถามเรื่องการเขียนแผ่นหนัง ดีวีดี ทำไมเป็นแบบนี้ ใครเคยเจอบ้าง

ผมใช้ DVD WRITER ยี่ห้อ sony RW DW-G120A ใช้แผ่นยี่ห้อ VIO สีเขียว; iomega smart และ T-blue ผม burn image dvd ที่ซื้อมา ผมซื้อมาก็เก็บลงเครื่องก่อน แล้วใช้ sony RW DW-G120A เขียนแผ่นดีวีดี โดยเรียกเขียนจากที่ image เอาไว้ ตอนนี้ผมใช้แผ่น iomega เขียนด้วย 4x แล้วไปเปิดที่เครื่องเล่น DVD (เครื่องเล่นดีวีดีจิงๆๆที่เปิดดูกะทีวีอ่ะ ยี่ห้อ แอลจี ใช้เวลาอ่าน เกือบ 1 นาทีถึงเล่นได้ และผมได้ลองเครื่องเล่นดีวีดีที่ยี่ห้อไม่ใช่แบรนด์ดัง ยี่ห้อ ElZE ไม่รู้ว่าเขียนถูกป่าว พอดีเครื่องเล่นไม่อยู่ที่ตัว ลองแล้ว เปิดเร็วกว่ามากประมาณ 10 วินาที)
    แต่เมื่อไปเปรียบกับ vio สีแดง; vioสีเขียว; iomega แผ่นอื่นๆๆที่ซื้อมา(ที่ไม่ได้ไรท์เอง)และที่พี่ๆๆแจกให้ดู มา ลองเปิดเครื่องเล่นดีวีดีแอลจีใช้เวลาอ่านไม่ถึง 10 วินาทีก้อ เล่นได้แล้ว ทั้งทั้งที่ผมซื้อยี่ห้อเดียวกับคนอื่นๆๆเขาใช้กัน (ผมซื้อแผ่นที่พันทิพย์พลาซ่า 500-550 บาท/50แผ่น)

ผมจะแก้ยังไงดีครับเริ่มจากตรงไหนก่อนดี เปลี่ยน writer: เปลี่ยนคอมพ์ใหม่:เปลี่ยนยี่ห้อแผ่น: เปลี่ยนวิธีการไรท์และสุดท้ายเปลี่ยนคนไรท์ดี (อันนี้ล้อเล่นครับ)

แล้วเพ่ใช้writer ยี่ห้อไหน/รุ่นไหนครับ ; แผ่นยี่ห้อไร ราคา ซื้อที่ไหน เมื่อไรท์แล้วเปิดเล่นที่เครื่องเล่นดีวีดี (ที่ไม่ใช่คอมพ์นะครับ)ใช้เวลาอ่านแผ่นกี่วินาทีถึงเล่นได้ครับ ขอทราบหน่อยครับ บางทีอาจจะเจอวิธีแก้ที่ถูกทาง

ปล.ผมเขียนที่ 4X โอเคไหม แล้วถ้าจะเอาเร็วกว่านี้แบบไม่มีปัญหาได้ที่สูงสุดกี่ x ครับขอบคุณ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

Sony ค่อนข้างเลือกแผ่นครับ

ถ้าเป็นแผ่นของมันเอง จะไวที่สุดทั้งอ่านและเขียน

book10007
    Guest

ขอเพิ่มเติมนะครับ
    จากที่ผมก๊อปหนังดีวีดี ที่ซื้อมา+พี่ๆๆแจกมา ซึ่งแผ่นก็ใช้ยี่ห้อ;สีแผ่นสีเดียวกันด้วยกับที่ผมใช้ก๊อปปี้ ผมลองเอาแผ่นที่ซื้อมา+พี่ๆๆแจกมา เปิดกับเครื่องเล่นดีวีดีที่ต่อดูกับทีวี ใช้เวลาอ่านแผ่นประมาณ10วินาทีถึงเล่นแผ่นได้ และส่วนแผ่นที่ผมก๊อปหนังเรื่องนั้นๆๆผมใช้ writer ยี่ห้อ sony รุ่นข้างต้นนะครับ ไรท์ที่ 4 X แล้วไปเปิดกับเครื่องเล่นดีวีดี ยี่ห้อ LGที่ต่อกับทีวีอ่ะครับ ปรากฎว่าใช้เวลาอ่านนานมาก เกือบ 1 นาทีถึงจะเล่นได้ ระหว่างที่เครื่องกำลังอ่านแผ่นจะมีเสียงของหัวอ่านทำงานดังกว่าปกติ หลังจากแผ่นเล่นได้แล้วเสียงเงียบหายเป็นดังปรกติ แต่เมื่อเล่นไปนานสัก40 นาทีเครื่องจะร้อนมากแล้วเกิดเครื่องเล่นสะดุดขึ้น ตั้งพักให้เครื่องเย็นลงจึงเล่นต่อจากช่วงเดิมได้เมื่อร้อยอีกก็เป็นอีก ก็เลยตั้งพักเป็นระยะ ทั้งๆๆที่เป็นแผ่นยี่ห้อ และรุ่นเดียวกัน สีเดียวกันกับที่เป็นต้นฉบับมา กลับเล่นได้ อ่านแผ่นเร็ว เครื่องไม่ร้อน เครื่องเล่นไม่สะดุดเลย

อาจจะขอคำแนะนำว่าผมควรที่จะแก้อย่างไรดีครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member keang's Avatar

ลองเขียนแผ่นที่ความเร็วต่ำดูครับ ... 4Xกำลังดี

OverclockZone Member 154's Avatar

แผ่น VIO มันห่วยครับ ลองเปลี่ยนยี่ห้อดูครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เป็นที่แผ่นด้วยนะครับ มาตรฐานในการสะท้อนแสง มันไม่ดี มันก็จะคิดนานหน่อยครับ

book10007
    Guest

แต่ต้นฉบับก็เป็น VIO สีเดียวกัน รุ่นเดียวกับที่ผมใช้เลยแต่เอาไปเปิดมันอ่านเร็วกว่าของผมอีก ใช้เวลาแค่ 10 วินาทีแล้วเล่นได้เลย ส่วนของผมใช้เวลา 45 วินาที อ่านดัง แล้วเครื่องเล่นดีวีดีร้อนเร็วอีกต่างหาก

Bond's Avatar
    นวมินทร์ บางกะปิ

Quote Originally Posted by book10007 View Post
    แต่ต้นฉบับก็เป็น VIO สีเดียวกัน รุ่นเดียวกับที่ผมใช้เลยแต่เอาไปเปิดมันอ่านเร็วกว่าของผมอีก ใช้เวลาแค่ 10 วินาทีแล้วเล่นได้เลย ส่วนของผมใช้เวลา 45 วินาที อ่านดัง แล้วเครื่องเล่นดีวีดีร้อนเร็วอีกต่างหาก
    vio สีเดียวกันแต่ โค๊ดไม่เหมือนกันก็ได้นะครับ ผลิตคนละที่ก็มี แนะนำให้ลองเปลี่ยนแผ่นก่อนจะเปลี่ยนเครื่องนะครับ

OverclockZone Member Hercules's Avatar

เลือกแผ่นดีๆหน่อยสิ

book10007
    Guest

ขอถามหน่อยครับ แล้วแผ่นยี่ห้ออะไรที่คุณภาพดีกว่า vio ที่เขียนแล้วไปเปิดกับเครื่องเล่น DVD ที่ต่อดูก่ะทีวี แล้วอ่านเร็ว เครื่องไม่ร้อนแล้วเกิดอาการสดุดครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

ใช้ Ritek ก้อโอเคนะ

bok10007
    Guest

ทำยังไงครับ ทำยากไหมครับ อยากจะได้วิธีการอัพ firmware writerและเทคนิคต่างๆๆทำกันอย่างไร

ผมใช้writer ยี่ห้อ sony DW-G120A firmware MYS3 สามารถอัพได้ไหมครับ แล้วโหลดจากที่ไหนขอบคุณครับ(ผมใช้ยี่ห้อ ที่ไม่มีใครใช้เหมือนผมเลย นอกคอกจัง) จากที่ผมเคยตั้งกระทู้ถามเอาไว้ ที่ผมใช้ writer dvd sony เขียนแล้วไปเปิดที่เครื่องเล่น ดีวีดี ที่ต่อดูกะทีวี แล้วเครื่องอ่านช้ามาก และร้อนเร็ว และสดุดเมื่อร้อน แต่เรื่องยังไม่จบแค่นี้ครับ มีภาค 2 ต่อ

ผมซื้อรุ่นนี้ 2 ตัวเลยครับ แล้วขายให้พี่ชายไป พี่ผมเอาไปเขียน วีซีดี เพลง เขียนที่ควมเร็ว 32X แล้วไปเปิดเล่นกับเครื่องเล่นวีซีดี แล้วเกิดอาการสดุด ทั้งๆที่พี่ผมมี DVD wirter LG อยุ่ก่อนหน้านี้ เขียนที่ 32 X เหมือนกันแต่ไม่เกิดกระตุก สดุดเลย ผมเลยต้องเอาไปเครมเป็นรอบที่2 ก่อนหน้านี้ เครื่องไม่อ่าน-ไม่เขีน เอาไปเครมรอบนึงแล้ว เขาเปลี่ยนตัวใหม่ให้ ผมเอาไปเครมรอบนี้จะขอเปลี่ยนยี่ห้อเลยได้ไหมครับแล้วเพิ่มตังค์เอา???

ตอนนี้ผมกำลังจะซื้อ DVD writer ตัวใหม่ ซื้อยี่ห้อไหน/รุ่นไหนดีครับ จะเอาไปไรท์หนังครับ เพื่อดูกะเครื่องเล่น ดีวีดีที่ต่อดูกะทีวีอ่ะครับ แบบเขียนได้ทุกยี่ห้อของแผ่น เขียนดีไม่เสีย ไปเล่นกับเครื่องเล่นแล้ว อ่านเร็ว เครื่องไม่ร้อนมาก (ผมเจอมากับ sony อ่านช้า ร้อนเร็ว เครื่องสดุดเมื่อร้อน )ขอบคุณครับ

ปล.ขอยี่ห้อแผ่น DVD ที่น่าใช้ราคาไม่แพงมากด้วยครับ ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks