Announcement

Collapse
No announcement yet.

5ถามเกี่ยวกับการแชร์แลนที่ถูกล็อกด้วย physical address

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 5ถามเกี่ยวกับการแชร์แลนที่ถูกล็อกด้วย physical address

ตอนนี้ที่อพาทเมนใช้เน็ทผ่านสายแลนครับ คือมีสายแลนมาเส้นเดียว
    แล้วทางคนดูแลเขาล็อคด้วยเลข physical address แต่ผมมีคอมสองเครื่อง
    ต้องการใช้สองเครื่องทำไงครับ เห็นเพื่อนมันว่า ตัวที่ใช้ได้อยู่ให้ใส่การ์ดแลนอีกอัน
    แล้วแชร์มาที่อีกเครื่อง หรือมีวิธีอื่นแนะนำด้วยครับ

ใช้ lan การ์ด 2 ตัว ครับ วิธี อื่นไม่แน่ ใจ อะ น้อก จาก เอา physical address ของ SW ไป ลงทะเบียน กับ admin แล้ว ให้ SW แจก IP ใหม่ ให้กับเครื่อง ที่คุณต้องการ แต่ผมว่ามันคง ไม่ให้ทำแน่ ทางที่ดี ใช้ lan การ์ด 2 ตัวดีกว่า ลองดูครับ

Comment

เข้าไปที่netwotk connect คลิกขวาที่การ์ดแลนตัวที่รับอินเตอร์เน็ตจากหอพักไปที่proper ไปadvanced
      เลือก allow other แล้วเลือก การ์ดแลนที่จะจ่ายออก แล้วก็โอเค จะเห็นการ์ดแลนตัวที่รับเน็ตจะมีรูปแชร์เน็ตแล้วกลับไปคลิกขวาที่การ์ดแลนตัวที่รับเน็ตเลือกsetting เลือก dhcp 67และ68 67ทำเป็นโปรโตคอtcp68ทำเป็นโปรโตคอ udp ถ้าไม่ทำอินเตอเน็ตเครื่องลูกจะเน่า
      หลักการนี้คือการจำลอง ชั้น ดราสไอพี รับรองเซอร์เวอร์เครื่องแม่ข่าย ไม่เห็นห้องเราเล่นสองเครื่องแน่นอน

Comment

ตามข้างบนเลยคับ อิอิ ล็อคอย่างนี้เสดเลย

Comment

ขโมยไอพีห้องอื่นมาใช้ เพราะส่วนมากเลขจะไล่กัน แต่ไม่แนะนำ

Comment

ขอบคุณครับจะลองตาม REP 3 ดู แต่วิธีที่แจ้ง physical address ของ SW น่าสนใจครับ เพราะเราแค่โทรแจ้งแค่นั้น
            ว่าแต่ดูเลข physical address ของ SW ยังไง

Comment

ถ้าจะดู Mac เครื่องอื่นก็ IP Scan อะเห็นหมด

Comment

Working...
              X