overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: ช่วยทีครับ Dead pixel คือไรหรองับ ทดสอบไงครับ

OverclockZone Member

Default ช่วยทีครับ Dead pixel คือไรหรองับ ทดสอบไงครับ

1.Dead Pixel คืออะไร และ มีผมอะไรต่อเครื่องมั้งคับ

2.โปรแกรมทดสอบ Dead Pixel ผมโหลดมาจากนี้อะงับhttp://www.dps.uk.com/freeware_DTP.htm ช่วยดูทีว่าใช้ได้หรือเปล่างับ/และดูไงหรอคับ

ขอถามอีกเรื่องนะงับ
    คือตอนผมเปิดเครื่องครั้งแรกก็ปกติดี เล่นจนแบ๊ตหมดแล้วชาร์จไว้8ชม.(แบบปิดเครื่องนะงับ) รุ่งเช้ามาเปิด(เปิดครั้งที่2ของเครื่อง)มันไม่เข้าวินโด้อะครับ(มันมืดไปเลย) ผมเลยกดปุ่มstarค้างแล้วเปืดใหม่มันก็รอโหลดก่อนเข้าวินโด้แล้วก็เข้าได้ แต่หลังจากนั้นผมปิดเคื่อง รีสตาท หลายรอบก้ปกติไม่เป็นอะไรคับ เครื่องผมดีไหมคับมีปัญหาไรไหมอะครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by tanupat01 View Post
    1.Dead Pixel คืออะไร และ มีผมอะไรต่อเครื่องมั้งคับ

2.โปรแกรมทดสอบ Dead Pixel ผมโหลดมาจากนี้อะงับhttp://www.dps.uk.com/freeware_DTP.htm ช่วยดูทีว่าใช้ได้หรือเปล่างับ/และดูไงหรอคับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=63086

Quote Originally Posted by tanupat01 View Post
    ขอถามอีกเรื่องนะงับ
    คือตอนผมเปิดเครื่องครั้งแรกก็ปกติดี เล่นจนแบ๊ตหมดแล้วชาร์จไว้8ชม.(แบบปิดเครื่องนะงับ) รุ่งเช้ามาเปิด(เปิดครั้งที่2ของเครื่อง)มันไม่เข้าวินโด้อะครับ(มันมืดไปเลย) ผมเลยกดปุ่มstarค้างแล้วเปืดใหม่มันก็รอโหลดก่อนเข้าวินโด้แล้วก็เข้าได้ แต่หลังจากนั้นผมปิดเคื่อง รีสตาท หลายรอบก้ปกติไม่เป็นอะไรคับ เครื่องผมดีไหมคับมีปัญหาไรไหมอะครับ
    เช็คศูนย์

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

1.
    Dead หรือที่เรียกว่าจุดฟ้ามหาประลัย เป็นจุดที่ไม่สามารถแสดงผลได้ครับ ในกรณีทั่วไปมันมักจะเป็นสีฟ้า(ถ้าสีอื่นๆก็จะมี R-G-B ไม่สีใดก็สีหนึ่ง แต่เป็นกันไม่ค่อยมากสำหรับเดี๋ยวนี้) ซึ่งเรามักจะมองเห็นจุดเหล่านี้ก็ต่อเมื่อหน้าจอแสดงสีดำแต่หากทำงานหรือเล่นเกม มองไม่เห็นครับ มันเล็ก แต่มันมีผลทางความรู้สึกมากกว่าครับ บางคนอาจถึงขั้นกินไม่ได้นอนไม่หลับก็มี บางคนอดเคลมเอาไปขายทิ้งก็มี เป็นเรื่องของความซวยครับว่าเครื่องตัวเองจะมีdead มั้ย บางคนใช้3-4ปี ไม่มี บางคนใช้3-4วันเป็น ก็มี สาเหตุที่เป็นนั้นมีได้หลายทางมากๆ เช่น อยู่ในที่มีความชื้นมาก หรือที่ๆมีการเปลี่ยนแปลงของอุณภูมิมาก ไม่ก็ออกจากโรงงานมาไม่ดี หรือการเก็บรักษาของร้านที่นำมาขาย ต่างๆนาๆ

2.
    เป็นที่ windows ครับ บางครั้งมันก็เอ๋อมั่ง ให้หาตัวใหม่ๆมาลงก็หาย (เคยใช้ vista อันเก่าก็เคยเป็น แต่เดี๋ยวนี้ใช้ sp1 แล้ว ไม่เป็นเลย)

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    เป็นแค่ครั้งเดียวเองอะครับคงไม่เป็นไรแล้วมั้งครับ ผมรีสตาทเครื่องเกือบ10รอบอะงับ
    ก็ปกติดีครับ ผมเช็ค Dead pixel แล้วงับไม่เจอเลย
    โล่งอกคับ

OverclockZone Member boom011231's Avatar

ง่ายๆ นะครับ วิที การดู เดท-ไบร์ นะครับ

ตอนซื้อ โน๊ตบุ๊ค ก้อ ทดลอง เปลี่ยนวอลเปเปอร์ เป็นทุกๆสี เช่นวอลเปเปอร์ สีดำ แล้วเรา ก้อ มองดูที่หน้าจอ อะครับ ว่ามันมีจุด สีขาว สีดำ สีฟ้า 9ล9 ที่มัน นอกเหนือจากสีของวอลเปเปร์ หรือ ป่าว อ่าครับ
    ทดลอง เปลี่ยนสีวอลเเปอรื ไปทุกสีเลยนะครับ 12 สีอ่า ถ้า ไม่มี ก้อOk ครับ มันจะเป็นจุดเล็กๆ น่ะครับ
    ถ้ามี บอกให้ร้านเปลี่ยนตัวใหม่ เลยครับผม หุหุ

Bookmarks

Bookmarks