Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนซิ้งค์ใหม่ ทาซิลิโคนแค่ไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนซิ้งค์ใหม่ ทาซิลิโคนแค่ไหนดีครับ

เปลี่ยนซิ้งค์ใหม่ ทาซิลิโคนแค่ไหนดีครับ
    ควรทาน้อยๆบางๆทั่ว CPU (แบบบางจนเห็นซิ้งค์ชัดเจน) แล้ววางลงไปพอ
    หรือจะทาให้หนาๆสัก 2-3 มิล เห็นขาวๆเหมือนครีมขนมเค้ก แล้วกดลงไปบน CPU

มันควรจะทาแบบไหนหรอครับ?

ผมว่าทาบางๆพอให้กลบซีพียู ให้หมดก็พอนะ หนาไปอาจจะไม่ได้

Comment

การทาซิลิโคนควรจะทาให้เต็มหน้าซีพียู และทาให้บางที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ เพราะการทาที่หนาไปจะทำให้การส่งผ่านความร้อนเป็นไปได้ยากขึ้นครับ

Comment

ทาแค่พอเวลากดลงไปแล้วซิลิโคนกระจายทั่วกระดอง cpu ครับ ไม่มากกว่านั้น ไม่น้อยกว่านั้น

Comment

เท่าเม็ดข้าวโพด แล้วเกลี่ย ให้ทั่ว บาง ๆ

Comment

ซิลิโคนจะเป็นสารที่นำความร้อนจากวัสดุที่แตกต่างกันครับ

Comment

ผมทาเป็นเม็ดเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 4-5 มิล ตรงกลาง cpu

แล้วใช้ซิ้งทับอีกทีแล้วมันจะเกลียออกไปข้างๆเอง ไม่มีช่องอากาศ ด้วย

แบบประมาณว่าก้อนดินน้ำมันแล้วเอาไม้บรรทัดกดมันจะแบบนั้นแหละ

ถ้าเกลี่ยๆเอากัวว่ามันจะทาบไม่สนิทอ่ะเป็นปนะมาณว่าเส้นๆๆ มั่งนะผมคิดเอาเอง -..-

Comment

ใครทาได้แบบนี้ก็ ok ครับ
                Attached Files
                Last edited by mercadix; 11 May 2008, 00:03:46.

sigpic

Comment

หยดเป็นเม็ดประมาณเม็ดข้าวโพดลงตรงกลางครับ และก็ใส่ซิงค์ได้เลย พอซิลิโคนมันโดนความร้อนมันก็จะเหลวและแผ่ออกมาเองครับ

Comment

Working...
                  X