Announcement

Collapse
No announcement yet.

LCD Monitor VS LCD TV

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LCD Monitor VS LCD TV

ผมอยากทราบว่า ระหว่าง LCD Monitor ขนาด 22" กับ LCD TV 24"

คุณภาพจะต่างกันมากไม๊คับ (คุณภาพที่ผมหมายถึงนี่คือ ความละเอียด ความคมชัดของภาพ)

เผอิญชอบดูหนัง+การ์ตูน มากอ่ะคับ (ส่วนใหญ่ที่ดูจะเป็นพวก DVD5กับ9 อ่ะคับ)

ช่วยแนะนำ หรือ เสนอความคิดให้ เป็นแนวทางเลือกหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ก็ต้อง เอาสเป็กมาเทียบกันคับ

Comment

LCD TV ตัวนี้คับ

http://www.lge.co.th/productdetail.a...product_id=401

กับ LCD Monitor ตัวนี้คับ

LCD Dell UltraSharp 2408WFP 24 Widscreen Panel S-PVA

ตัวไหนน่าจะดีกว่าครับ

เอ่อ..เป็นตัว 24" เท่ากันนะคับ
      Last edited by Sound of Desolate; 9 May 2008, 17:21:02.

Comment

ส่วนตัวชอบ LCD TV

Comment

"เผอิญชอบดูหนัง+การ์ตูน มากอ่ะคับ (ส่วนใหญ่ที่ดูจะเป็นพวก DVD5กับ9 อ่ะคับ)
          "

LCD TV เท่านั้นครับ

Comment

LG LCD TV ตัวที่บอก นำมาใช้งาน mode monitor ไม่ได้ครับ ความระเอียดไม่ถึง แค่ จะพิมพงานก็เบลอแล้วครับ

สู้ LCD MONOTOR ไม่ได้เลยไม่แต่นิดเดียวครับ

จะซื้อ LCD TV ต้อง FULL HD ระดับ P ครับ

Comment

หรอคับ งั๊นแสดงว่า ถ้าต้องการใช้ดูหนังก็ต้อง LCD TV

งั๊น ถ้าผมใช้ LCD Monitor ขนาด 17-19" (เอาไว้พิมพ์งานหรือทำงานทั่วไป)

แล้วซื้อ LCD TV ต่อแยกออกไปจะดีกว่าใช่มะคับ?

หรือว่า ท่านใดพอมี LCD TV รุ่นไหนยี่ห้อใดก็ได้ที่ภาพชัดพอที่จะทำงานไปด้วยได้ ก็แนะนำมาด้วยนะคับ

คือ ใจก็อยากได้ LCD TV เป็นทุนอยู่แล้วด้วยอ่ะคับ ไม่เคยลองใช้เลย แต่ก็ไม่อยากซื้อ จอมา1ทีวี1 ให้เปลืองเนื้อที่เล่น(ตังค์ด้วย) T_T

ใครมีอะไรพอจะแนะนำก็ว่ามาได้เลยนะคับ มีงบประมาณ 3-40k ครับ

อยากใด้สินค้าที่คุ้มค่าเงินที่สุดอ่ะคับ ซื้อทีเดียวใช้ยาวๆ

ขอบคุณครับ

Comment

ถ้าจะเอา LCD TV เลือก LG 22LS4R ดีกว่าคับ ความละเอียดเท่ากะจอคอม http://www.lge.co.th/ProductDetail.a...product_id=418

กำลังจะได้ใช้ สงสัยอาทิตย์หน้าได้

Comment

เอาเท่าที่ผมรู้จากประสบการณ์ตรงนะครับ LCD Monitor จะมีความละเอียดสูงกว่าจอ LCD TV ครับ อย่างของผม LCD TV 32" จะมี max resolution อยู่ที่ 1366x768 (720p) ครับ

แต่เรื่อง resolutionต่ำไม่ใช่ปัญหาในการดูหนังหรือดูการ์ตูน เพราะอย่างของผมที่ความละเอียด 1366x768 นั้น มีแต่หนัง HD 1080p เท่านั้นล่ะครับ ที่เกิน resolution แล้วถ้าถามว่าภาพเนียนมั้ย....ส่วนตัวกับจอของผมเอง โคตรเนียนครับโดยเฉพาะ DVD หรือหนัง Hidef

ตอนผมซื้อผมก็ซื้อมาเพื่อที่จะดูหนังโดยเฉพาะ (ดูจากคอม) สรุปคือ ชอบมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

Sony ก็ Ok นะ ใช้อยู่ รุ่น S

Comment

LCD Monitor เหมาะในการทำงาน เล่นเกมส์ ถนอมสายตาดีกว่า ทำงานสบายได้ในระยะใกล้ๆ 19-22" ก็พอแล้ว
                      LCD TV เหมาะกับการดูหนัง เอามาเล่นงานคอม สายตาคุณไปก่อนจอครับ ขนาดที่เหมาะสมคือ 32" ขึ้นไป
                      เครื่องเล่นดีวีดีที่เอามาต่อก็ดูก็หาแบบรุ่นอัพสเกลได้ เพราะดีวีดีมันแค่ 480p ดูกับ lcd tv ไม่ไหว
                      เครื่องเล่นจะอัพสเกลให้ทาง hdmi (รุ่นที่ยอดนิยมก็พวก ไพโอเนียร์ ) ได้ 720p 1080i หรือถ้ารับ fullhd ได้ก็ 1080p

Comment

Working...
                      X