Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถอยลำโพงมาแล้ว ประสบการณ์จากทีเข้ามากรุงเทพและ่ไปเดิน Pantip

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถอยลำโพงมาแล้ว ประสบการณ์จากทีเข้ามากรุงเทพและ่ไปเดิน Pantip

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ เรื่องที่เคยได้ขอคำแนะนำเรื่องซื้อลำโพงไว้

ตอนนี้ผมอยู่กรุงเทพ ก็ไปเจอเพื่อนมาและได้ไปเดินดูของที่ Pantip เดินไปหมดทุกชั้น ฟังมาหมดทุกชั้นแล้วครับ

ตอนแรกก็กะจะไปซื้อ Divoom XF5 ตามที่บอกครับ เลยเดินขึ้นไปชั้น 2 ไปฟังดู ตกใจกับขนาดมากวาจะหิ้วกลับยังไง เสียงเบสนี่ใช้ได้เลยครับ แต่ฟังๆไปเสียงกลาง แหลมผมว่ายังไม่หวานตามแบบที่ผมชอบ

ขณะที่ฟังอยู่ที่ร้านขาย Divoom นั้นสะดุดอย่างมากครับเพราะได้ยินเสียงเพลงๆนึงลอยมาครับ เสียงหวานฉํ่าสดใสอย่างมาก สะดุดถึงขนาดผมต้องหาที่มาของเสียงเลยครับ เลยเดินกลับไปพบว่าเสียงๆนั้นมาจากร้านขายคอมที่ผมเดินเลยมาเพราะไม่สังเกตุครับ โอ้พระเจ้า สิ่งที่เจอนั้น Boston Digital Theater ครับ เชื่อมต่อกับคอมแบบ USB ตัวเล็กนิดเดียวครับ แต่เสียงที่ออกมานั้นเกินจะบรรยายครับ ทั้งเบสที่ผมไม่คิดว่าจะออกมาจากมันได้ขนาดนั้น น้องๆ Bose อะครับ แต่ที่สำคัญเสียงกลางสูงหวานมากๆ ลองๆเลียบๆเคียงๆถามเฮียที่ร้านแกบอกใช้มา 5 ปีแล้ว ไม่มีขายครับ ถ้าจะหามือสองคงประมาณ 12000 ซึ่งผมไม่มีปัญญาครับ เลยตัดใจ
    ผมถามถึง Boston เห็นว่าผมชอบมากเลยแนะนำไปชั้น 3 ครับ

ผมก็เดินขึ้นบรรไดเลื่อนมาครับแล้วเดินตรงไปจนสุดที่ทางแยกก็เจอร้านที่ว่าครับ ป้าย Boston ตัวโตๆติดอยู่เลย ร้านนี้ลำโพงเยอะสุดใน Pantip ครับ มีหลากยี่ห้อมาครับ Klip Edifier JBL Harman อีกหลายยี่ห้อเลย รอบแรกหาเจ้าของร้านไม่เจอครับ เลยเดินไปเดินมากลับมาอีกรอบเจอครับสะดุดตา Klip ครับแต่พอบอก 9900 ถอยครับ 555 Soundstic 2 ก็ไม่ไหวแพง
    ไปสะดุดตาอีกทีก็ Edifier E3350 ราคาเขาบอก 4500 กับ X600 เหลือประมาณ 1600 ที่เคยค้นข้อมูลไว้ สรุปขอลองฟังเจ้าของร้าน เจ๊แกก็ไปเอา IPOD มาลองให้ ลองไป 2 ตัวที่กล่าวมาครับ Edifier E3350 นุ่มมากครับ แต่ผมยังไม่แน่ใจว่าจะดีหรือเปล่า เพราะ IPOD มันสัญญาณอ่อนเลยเร่งเสียงไปฟังไม่ได้ สรุปผมเดินออกมาก่อน

เลยเดินไปเรื่อยๆไปอีกฝั่งหนึ่งเจอเฮียกับลูกค้าหลายคนนั่งฟัง Divoom XF5 อยู่ครับ เฮียแกเห็นผมมองเลยเรียกผมเข้าไปเลย เฮียแกท่าทางจะนักฟังตัวยงเลยเหมือนกันครับ ฟังแกพูดนี่ดูออกครับว่าแกรู้ แกแนะนำว่าอย่ารีบซื้อครับ ให้ไปฟังให้ถูกใจจริงๆ ให้แน่ใจเลย ผมเลยถือโอกาสฟัง Divoom XF5 เต็มๆครับฟังอยู่นานมาก เฮียแกเลยพาไปฟังอีกตัวเป็น Microlab X5 สุดยอดมากพื้นสะเทือนเลยครับตัวนี้เบสมาเป็นลูกๆ แต่พอดีผมไม่ชอบแนวนี้แต่มันสุดยอดจริงๆเรื่องเบส

สุดท้ายมาพิขารณา Divoom XF5 อีกนานครับที่นี่ โหทั้งฟงัวิทยุได้ ต่อไมค์ได้ เบสก็คุ้มค่าในราคานี้ เพราะเฮียแกขายถูกมากประมาณ 3100 ครับ ร้านชั้นล่างลงไป 3300 หรือ 3500 นี่แหละครับ กับ Edifier E3350 4500 คราวนี้ผมชั่งใจนานเลยครับ ระหว่างความคุ้มค่าที่สุด ซึ่งมันก็โอเคพอสมควรกับผม กับเสียงที่ผมชอบคือ Edifier E3350 ซึ่งหวานนุ่มฟังอะคูสติกกับเพลงนุ่มๆเพราะมาก

สรุปยังตัดสินใจไม่ได้ เดินไปอีกชั้นครับ ชั้น 4 แล้วเลยไปชั้น 5 เลยที่ IT City ไปฟัง Edifier X600 ถือว่าใช้ได้ครับในราคานั้น แต่ผมก็ยังไม่ถูกใจนักครับ เลยเดินลงมาชั้น 4 ไปเจอร้านที่ปิดป้าย Edifier ไว้เยอะๆครับ ร้านนี้มี Edifier E3350 ด้วย ได้โอกาสครับ เพราะคราวที่แล้วฟังได้ไม่เต็มเสียงเพราะ IPOD สัญญาณอ่อน แต่คราวนี้เปิดกับคอมฟังแล้วคราวนี้ใช้เลยครับเสียงหวานมากนุ่มด้วย ถึงกับเคลิ้มไปเลยครับ ใช่เลยเอาตัวนี้แหละแน่นอนแล้ว แต่พอดูราคาร้านนี้ขาย 5500 ครับ ผมถึงกับค้างไปเลยด้านล่างขายแค่ 4500 ต่างกันขนาดนี้ ผมก็ท้วงไป เขาก็ถามว่าขายที่ไหนผมก็บอกไป แต่เขาก็บอกลดไม่ได้ สรุปผมเผ่นออกมากลับไปที่ชั้น 3 ร้านเจ๊เลยครับบอกเอาตัวนี้แหละ ต่อราคาลงได้ 100 นึง กับแกแถมสายสัญญาณออกเครื่องเล่นมาตัวนึง กะจะต่ออีกแต่ช่างเถอะผมไม่ต่อแล้วเลยถือว่ามันลดกว่าเมื่อก่อนเยอะแล้วสรุปเอาตัวใหม่เช็คอุปกรณ์เรียบร้อยครับ ตัวนี้ประกัน 1 ปีครับ บริษัท 5 decibel บริษัทเดียวกับที่ขาย Boston นั้นแหละครับ

สรุปผมได้ของถูกใจแล้ว แม้จะถือว่าแพงไปนิดในด้านความคุ้มค่า ครั้นจะรอ Boston MM226 ก็คงบไม่ไหว ขอบคุณทุกท่านที่เคยให้คำแนะนำในการซื้อไว้นะครับ

รูป Edifier E3350

Last edited by เงา; 9 May 2008, 21:57:33.

อิจฉา ...

แต่ก้อดีใจด้วยยยครับที่ได้ของถูกใจจจนะคร้าบบบบ ^ ^

Comment

จะเอา จะเอา อิ อิ

Comment

ได้ฟังเอง ได้ของถูกใจตามงบในกระเป๋า แหล่มๆ อิอิอิอิ

Comment

เสียงดีครับ หวาน นุ่ม เบสแน่น ลึกอยู่ แต่ไม่หนักมากตัวเล็กกระทัดรัดดี

มีรางวัลการันตีด้วยนะตัวนี้ ราคานี้คุ้มคับ
          Last edited by beachboy_x; 10 May 2008, 03:32:57.

Comment

เป็นตัวอย่างการเลือกซื้อที่ดีครับผม

Comment

ดีใจด้วยครับ

Comment

ผมก็เพิ่งได้ divoom x force 5 มาเมื่อวาน

แต่ผมว่าตัวนี้ฟังละก็โอเคละครับ

หูใครหูมันครับแนวการฟังไม่เหมือนกัน ^^

Comment

หุหุ ใช้อยู่เหมือนกันคับ
                  แต่ว่า......
                  ซื้อมา 5700 ที่ Power Buy
                  คิดแล้วแค้น รู้งี้เสียเวลาไปพันธ์ทิพย์ดีกว่า ถูกกว่าตั้ง 1200

Comment

Originally posted by n@ty View Post

ผมก็เพิ่งได้ divoom x force 5 มาเมื่อวาน

แต่ผมว่าตัวนี้ฟังละก็โอเคละครับ

หูใครหูมันครับแนวการฟังไม่เหมือนกัน ^^

ครับ XF5 นี่สุดยอดความคุ้มค่าจริงๆครับ เชื่อแล้วครับ แต่หนัก 12 กิโลนี่ผมหลังอานครับ 555 ไอ้ตัวเล็กของผมนี่ไม่กี่โลครับ ยินดีด้วยครับได้ของดี

Originally posted by intayanno View Post
                    หุหุ ใช้อยู่เหมือนกันคับ
                    แต่ว่า......
                    ซื้อมา 5700 ที่ Power Buy
                    คิดแล้วแค้น รู้งี้เสียเวลาไปพันธ์ทิพย์ดีกว่า ถูกกว่าตั้ง 1200
                    ผมเคยเจอในเว็บครับ 3000 เศษนี่แหละ ไม่รู้ของหิ้วเข้ามาหรือยังไง แต่นานแล้วนะครับ ตอนนี้ไม่มีแล้ว

อิอิ ใครจะเอาตัวนี้ขอแลก Boston แล้วกันครับ 555 อุ๊บ ใครเขาจะเอาของเทพมาแลกของเรา อิอิ

Comment

ร้านที่ท่านไปซื้อชื่อร้านอะไรหรอคับ

Comment

Originally posted by alucard26 View Post
                        ร้านที่ท่านไปซื้อชื่อร้านอะไรหรอคับ
                        ผมถามชื่อร้านมาด้วยครับ ชื่อรานเขา S&P ครับ 555 ร้านขายขนม ขายอาหารนั่นแหละครับ

อิอิ เอาจริงๆครับชื่อ S&P Multimedia ครับ แต่เท่าที่ผมดูร้านเขาไม่ติดป้ายชื่อร้านนาครับ หรือติดไม่แน่ใจ

เอาง่ายๆครับอยู่ชั้น 3 ครับขึ้นบรรไดเลื่อนไปแล้วเดินไปสุดจะเลี้ยวมันอยู่ด้านขวาครับ มีลำโพงโชว์เยอะๆ ทั้ง Klip Edifier JBL Harman Eacan คนขายเป็นเจ๊ผู้หญิงครับ สังเกตุง่ายๆไปถึงมีป้าย Boston Acoustic และ Edifier ตัวโตๆตั้งอยู่ครับ ถ้าซื้อรุ่นเดียวกับผมลองต่อดูนะครับเผื่อได้ลงอีก

Comment

Originally posted by bohemian View Post
                          เป็นตัวอย่างการเลือกซื้อที่ดีครับผม
                          เห็นด้วยครับ เชื่อหูตัวเองดีที่สุด

Comment

ร้านนี้ติดกับ P&Y ชิมิ ชอบรีวิวการเดินซื้อจิงๆ นึกภาพตามได้อารมณ์จิงๆ อิอิ

แต่สงสัยนานแล้วว่า Edifier เนี่ยออกเสียงว่าอะไรครับ

Comment

เอ๊ดดี้ ฝีเอ๋อ คับ -*-

Comment

Working...
                              X