Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมเครื่องผมีเสียงเหมือน หนูร้องจี๊ดๆ ตลอดเลยครับ แก็กๆด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมเครื่องผมีเสียงเหมือน หนูร้องจี๊ดๆ ตลอดเลยครับ แก็กๆด้วยครับ

เกิดจากอะไรครับเนี่ย

ถามแปลกๆ ก็หาต้นตอเสียงสิท่านว่ามันมาจากตรงไหนกันแน่ สงสัยหนูจะเข้าไปทำรังซะแล้วล่ะมั้ง

Comment

--เสียงดังจี๊ด หรือวี๊ด ลองตรวจสอบ C ในเครื่อง (โดยเฉพาะ PSU) เสียงนี้เคยเจอมาส่วนมากเกิดจาก C เสื่อม

--เสียงแก๊กๆ.....? อ่า มันดังยังไงอ่ะ เหมือนชิ้นส่วนเคลื่อนไหวหรือเปล่า ถ้าใช่ คอมทั้งเครื่องมีส่วนเคลื่อนไหวตอนใช้งานก็ พัดลมกะ HDD เท่านั้นแหละครับ

Comment

ไฟช็อตเปล่า ระวังตายหน้าคอมนะ เห็นลงข่าวบ่อย 555+

Comment

พัดลมหลวมรึป่าว

Comment

เสียงขดลวดนะ
            ปกติ

Comment

Capacitor เสื่อม .. ไม่ได้ก่อให้เกิดเสียงน่ะครับ อย่าเข้าใจผิด

แต่ถ้าเกิดเสียง จากการที่ขดลวดสั่นเนี่ย เ้ป็นไปได้แน่นอนครับ ..

ขดลวดที่มักจะสั่น แล้วเกิดเสียง มีอยู่แค่สองอย่างครับ

1. ขดลวด ที่อยู่ภายใน พาวเวอร์ซัพพลาย

2. ขดลวด ที่อยู่ภายใน กราฟฟิกการ์ด

ทั้งสองจุดนี้ แก้ปัญหาได้ครับ .. ( ถ้าของชิ้นนั้น หมดประกัน หรือสามารถทำได้ โดยที่ไม่ต้องกังวลเรื่องประกัน )

คือใช้กาวยาง .. ป้ายอัดเข้าไปที่ขดลวด ระหว่างช่องว่างของเส้นทองแดง ที่คิดว่ามันสั่น

หรือใช้ ปืนกาวร้อน ยิงอัดเข้าไปก็ได้ครับ ได้เหมือนกัน ..

Comment

เจอต้นตอแล้วครับ มาจากHDDตัวเก่าครับ มันเริ่มกรีดร้อง- - ใกล้อวสานล่ะมั่งครับ ขอบคุณทุกท่านที่ตอบข้อสงสัยครับ

Comment

Originally posted by นาย...อั๊ยซ์... View Post
                  Capacitor เสื่อม .. ไม่ได้ก่อให้เกิดเสียงน่ะครับ อย่าเข้าใจผิด

แต่ถ้าเกิดเสียง จากการที่ขดลวดสั่นเนี่ย เ้ป็นไปได้แน่นอนครับ ..

ขดลวดที่มักจะสั่น แล้วเกิดเสียง มีอยู่แค่สองอย่างครับ

1. ขดลวด ที่อยู่ภายใน พาวเวอร์ซัพพลาย

2. ขดลวด ที่อยู่ภายใน กราฟฟิกการ์ด

ทั้งสองจุดนี้ แก้ปัญหาได้ครับ .. ( ถ้าของชิ้นนั้น หมดประกัน หรือสามารถทำได้ โดยที่ไม่ต้องกังวลเรื่องประกัน )

คือใช้กาวยาง .. ป้ายอัดเข้าไปที่ขดลวด ระหว่างช่องว่างของเส้นทองแดง ที่คิดว่ามันสั่น

หรือใช้ ปืนกาวร้อน ยิงอัดเข้าไปก็ได้ครับ ได้เหมือนกัน ..

แหล่มเลยครับ

Comment

Working...
                  X