Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตอน start up windowXP ทำไมมันโหลด network นานจังครับ ? ? ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอน start up windowXP ทำไมมันโหลด network นานจังครับ ? ? ?

คือว่าตอนเข้าวินโดว์น่ะครับ ที่ตรง system tray มันจะโหลดโปรแกรมต่าง ๆ ที่เราตั้งไว้ว่าให้โหลดพร้อมกับวินโดว์ แต่พอโหลดทุกโปรแกรมเสร็จแล้วมันจะโหลด network เป็นลำดับสุดท้ายน่ะครับ ขั้นตอนนี้น่ะครับ มันจะโหลดนานมากเลยครับ ต้องรอประมาณ สอง นาทีได้ ทั้ง ๆ ที่โปรแกรมอื่นโหลดเสร็จหมดแล้วแต่ก็ยังเข้าโปรมแกรมที่ต้องการไม่ได้ครับ ต้องรอโหลด network ก่อน ต้องแก้อาการนี้ยังไงครับ ช่วยบอกทีครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ง่า มะมีใครตอบเลย สงสารป๊มเต๊อะคร้าบบบ

Comment

window อะไรครับ

Comment

วินโดว์ xp service pack 2 คับ ใช้กับวงแลนที่บ้านน่ะครับ เป็นแลนผ่าน hub คับผม
        ใครพอทราบเบาะแสช่วยแจ้งด้วยเน้อคับ

Comment

แนะนำครับ

start >> run >> พิมพ์ msconfig >> enter

แท๊บ start up ให้ disable ให้หมด

จากนั้นกด ok แล้ว restart

เข้ามาใหม่จะมี pop up ให้ติกถูก แล้วกด ok

windows จะเร็วขึ้นมากครับ

Comment

ลอง ping ดูว่าเจอกันมั้ยครับ โดย เข้า run >>> cmd >>> enter

พิมพ์ ping ชื่อเครื่อง หรือ ping ipอีกเครื่องเช่น

ping share1 หรือ ping 10.10.20.23

ip ดูได้จาก cmd >> ipconfig

Comment

Working...
            X