overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: อธิบายค่าต่างๆของกล้องทีครับ งง ปรับไม่ถูก

OverclockZone Member a12a's Avatar

Default อธิบายค่าต่างๆของกล้องทีครับ งง ปรับไม่ถูก

1.ค่า EV
    2.ค่าF
    3.ค่าอะไรก็ไม่รู้ ปรับได้มากสูด1000 และต่ำสุดNR30" เค้าเรียกว่าค่าไร แล้วมันคือไร
    4.ค่าISO

ผมใช้กล้องDSC-F717ครับ เพิ่งหัดใช้เลย กล้องซื้อมานานมากแล้วแต่ใช้แต่โหมดAutoถ่าย ตอนนี้หันมาสนใจเลยจะลองปรับเองดู

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ตอบเป็นข้อ ๆ นะจ๊ะ...
    1. EV (ชดเชยแสง) +/-
    2. F (รูรับแสง) ค่านี้ไม่แน่นอนขึ้นอยู่กับเลนน์ ถ้าค่าเอฟต่ำ เช่น F1.0 เป็นการเปิดรูรับแสงกว้าง ทำให้ภาพสว่าง ฉากหลังที่ได้จะเบลอ (จับโฟกัสยากมาก...แต่ภาพที่ออกเด่นครับ) ถ้า F สูง ก็คือรูรับแสงแคบ ซึ่งทำให้ฉากชัด แต่ก็มีผลเรื่องแสงที่ลดลงไปอีกตามจำนวนเอฟที่เรากำหนดไว้
    3.น่าจะเป็นค่าของสปีดชัตเตอร์ครับ เช่น 1/10 1/60
    4. ISO ค่าความสว่าง 100-200-400-600-800-1600
    คำตอบนี้เป็นเพียงคำตอบตามความเข้่าใจ..ครับ อธิบายแบบภาษาชาวบ้าน ๆ

OverclockZone Member a12a's Avatar

โหมดของกล้องผมมันจะมีให้เลือกปรับ3จาก4ค่า(อีก1อันมันจะปรับให้) ถ้าให้เลือกเราควรจะเลือกปรับอันไหนเองบ้างครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by a12a View Post
    โหมดของกล้องผมมันจะมีให้เลือกปรับ3จาก4ค่า(อีก1อันมันจะปรับให้) ถ้าให้เลือกเราควรจะเลือกปรับอันไหนเองบ้างครับ
    ตอบยากครับ... ขึ้นอยู่ว่าเราถ่ายอะไร แสงแบบไหน... ตอบยากครับ

OverclockZone Member OT's Avatar

ปกติถ้าจะเริ่มเล่นตั้งค่าเอง
    ส่วนตัวผมมีสองโหมดที่แนะนำ
    1. Time Value (Tv) หรือ Shutter Priority (S)
    โหมดนี้กล้องจะให้เราปรับความเร็วชัตเตอร์ แล้วกล้องจะเลือกรูรับแสงให้เอง เพื่อให้แสงในภาพมีความพอดี
    เหมาะกับภาพที่เราต้องการควบคุมตัววัตถุให้หยุดนิ่ง ภาพเคลื่อนไหว การแสดง
    ซึ่งหากเราต้องการไม่ให้ภาพเบลอ เราก็ต้องตั้งชัตเตอร์ให้เร็วพอ ควรใช้โหมดนี้

2. Aperture Value (Av) หรือ Aperture Priority (A)
    โหมดนี้กล้องจะให้เราปรับรูรับแสง แล้วกล้องจะเลือกความเร็วชัตเตอร์ให้ เพื่อให้แสงในภาพมีความพอดี
    เหมาะกับการถ่ายภาพที่เราต้องการควบคุมความชัด เช่น อยากให้ชัดทั้งภาพ
    อยากให้ชัดเฉพาะวัตถุที่เราสนใจ (การถ่ายภาพคน)
    อยากให้หน้าชัดหลังเบลอ หน้าชัดหลังชัด ถ้าวัตถุอยู่นิ่ง โหมดนี้จะให้ภาพได้ตามต้องการ

พอใช้สองโหมดนี้จนเข้าใจแล้ว จะรู้ทำให้ตัดสินใจได้ว่าเวลาที่จะถ่ายสิ่งที่เราเห็นอยู่
    เราต้องเลือกว่าจะใช้อะไรเป็นหลัก จะเลือกรูรับแสง หรือ ความเร็วชัตเตอร์
    เพราะเมื่อมาเล่นโหมด M (Manual) ต้องทำทั้งสองอย่างเอง เพื่อจะให้แสงในภาพมีความพอดี
    ซึ่งถ้าเราไม่แม่นพอ ก็จะเสียเวลาและไม่ได้ภาพตามต้องการ
    เช่นจะถ่ายคนวิ่ง ไปเลือกตั้ง รูรับแสงเป็นหลักก็เสร็จกัน อาจจะได้คนวิ่งเบลอๆ
    หรือจะถ่ายคนให้สวย ไปตั้งความเร็วชัตเตอร์เป็นหลัก ก็อาจจะไม่สวยถูกใจ หน้ากับฉากอาจจะไม่สวย

เรื่อง EV เกี่ยวกับการชดเชยแสง อันนี้ผมขอข้าม ไม่มีความรู้เท่าไร
    หลักๆคือช่วยในกรณีที่เราได้ภาพจากการตั้ง Av หรือ Tv แล้วมันไม่ได้แสงอย่างที่ต้องการ
    เพราะระบบวัดแสงของกล้องมันทำงานตรงไปตรงมา หรืออาจจะพลาดบางครั้ง
    ก็ใช้การชดเชยแสงเข้าช่วยได้ครับ (มันไม่น่าจะเป็นโหมดนึงนะ น่าจะเป็นแค่ค่านึง
    ที่ปรับได้ในโหมด Av หรือ Tv มากกว่า) อันนี้ผมไม่ค่อยได้ใช้เท่าไรนะ นานๆที

ค่า ISO เป็นความไวแสงของ Sensor รับภาพ กรณีที่แสงไม่พอ
    เราเร่ง ISO เพื่อจะได้ความเร็วชัตเตอร์ที่สูงขึ้นได้ แลกมาด้วย Noise ที่สูงขึ้นเมื่อค่านี้สูงขึ้น
    อันนี้ลองอ่านที่ปักหมุด มีคนเอามาปักไว้

OverclockZone Member

ถ้ามีกล้องเอง ถ่ายแล้วลองมันทุกค่า จะได้รู้ว่าปรับแบบไหนมีผลอย่างไรบ้าง แล้วจำไว้ให้ได้ มันจะส่งผลต่อการถ่ายภาพ เมื่อต้องการจะได้ภาพแบบต่างๆ หรือต้องการได้ภาพแบบไม่เหมือนใคร(แต่ไม่หลุดโลกนะ)

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

Quote Originally Posted by a12a View Post
    1.ค่า EV
    2.ค่าF
    3.ค่าอะไรก็ไม่รู้ ปรับได้มากสูด1000 และต่ำสุดNR30" เค้าเรียกว่าค่าไร แล้วมันคือไร
    4.ค่าISO

ผมใช้กล้องDSC-F717ครับ เพิ่งหัดใช้เลย กล้องซื้อมานานมากแล้วแต่ใช้แต่โหมดAutoถ่าย ตอนนี้หันมาสนใจเลยจะลองปรับเองดู
    1. ค่า EV หรือ Exposure Value คือ ปริมาณแสงที่เข้าสู่สื่อรับภาพ

(ฟิล์ม หรือ เซ็นเซอร์รับภาพในกล้องดิจิตอล เช่น CCD, CMOS)

โดยค่า EV สามารถปรับเพิ่มและลดได้ตามต้องการครับ

สำหรับกล้องDSC-F717 สามารถปรับค่า EV ได้ตั้งแต่ -2 ถึง +2 ขั้นละ 1/3 สต๊อปครับ

2.ค่า F หรือ F Number คือ ค่าขนาดของช่องรับแสงครับ สำหรับกล้องDSC-F717

ให้ค่า F number ที่ช่วงไวด์กว้างสุด F2 ครับส่วนช่วงเทเลกว้างสุด F2.4 ครับและให้แคบสุด F8 ครับ

3. เป็นค่า Shutter Speed หรือ ความเร็วชัตเตอรครับ์ สำหรับกล้องDSC-F717

จะให้ค่าความเร็วชัตเตอร์สูงสุดที่ 1000 หรือ 1/1000 วินาทีครับ

ส่วนความเร็วชัตเตอร์ต่ำสุด 30 หรือ 30 วินาที ครับ และกล้องDSC-F717 จะเปิด NR หรือ Noise Reduction

(โหมดลด noise บนภาพ)อัตโนมัติ เมื่อความเร็วชัตเตอร์น้อยกว่า 1/25 วินาทีครับ

4. ค่า ISO คือ ค่าความไวแสงครับ (เปรียบเทียบให้เข้าใจง่าย นึกถึงยุคฟิล์ม

เวลาซื้อฟิล์มคนขายจะถามว่าเอาฟิล์มเท่าไร 100 200 400 ซึ่งก็คือค่าความไวแสงนั่นเอง)

สำหรับกล้องDSC-F717 ค่า ISO ที่สามารถเลือกใช้งานได้ มี ISO 100, ISO 200, ISO 400 และ ISO 800 ครับ

แต่สำหรับโหมด Auto ช่วง ISO จะน้อยกว่าเพียง ISO100-320 ครับ

Bookmarks

Bookmarks