overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: *-**-*บอร์ดตัวไหน Overclock ได้เจ๋งสุดๆครับระหว่างเจ้า *-**-*

OverclockZone Member songpol_oot's Avatar
    อยู่ โคราช/ชัยนาท ครับ

Default *-**-*บอร์ดตัวไหน Overclock ได้เจ๋งสุดๆครับระหว่างเจ้า *-**-*

เน้นทำ OC แรงๆที่ลากได้ไกลๆหน่อยอ่ะครับ
    <<< งบ3000-3500 >>>
    *ไม่รู้ว่าสองตัวนี้จะแรงไหมครับ*
    ******จาใช้ตัวไหนดีระหว่าง******
    ---ASUS M3A78-EH
    และเจ้า
    ---Gigabyte GA-MA780GM-S2H

ถ้าสองตัวนี้ไม่แรงแล้วตัวไหนที่แรงสำหรับ OC
    -AMD 4800+ ATHLON X2
    -RAM 2GB/800 DDR2
    -VGA ออนบอร์ดไปก่อน อนาคตไม่แน่(PCI-E)

(ปล.)สองตัวนี้ออนบอดเขาว่าแรงระดับ HD3200 จริงไหมครับ
    ช่วยแนะนำร้านหรือแนะนำอะไรเพิ่มก็ได้นะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

4600+ กินไฟน้อยกว่า 4800+ ครับ OC ได้ไกลกว่านิดๆ 4600+G2 ครับ 4800+ ยังเป็น G1 อยู่ครับ

ASUS M3A78-EH ผมชอบและอยากลองจริงๆ

OverclockZone Member PedNoi's Avatar

บอร์ด ASUS อยากลองเล่นดูอ่ะ ฮ่าๆ

ตัว 4600+ ก้อดีนะ

ผมใช้บอร์ดของ AliveNF6P-VSTA ลากไป 2.4 ไป 3 ใช้ไฟแค่ 1.26V เอง

แต่บอร์ดมันปรับไฟได้สุดๆที่ 1.25 T^T

4600+ คุณวิกรลากไป 3.2gh หนิ

OverclockZone Member songpol_oot's Avatar

คุณ wikorn ครับ ไอ้ที่ว่า 4600+G2 ครับ 4800+ ยังเป็น G1 อยู่
    ตัว G2 กะ G1 มันคืออะไรอ่ะครับผมศึกษา AMD มา3เดือนแล้ว ยังไม่เคยได้ยินอ่ะครับ
    ช่วยชี้แนะทีครับผู้รู้ทั้งหลาย

OverclockZone Member junklife's Avatar
    พระประRED,สยาม,MBK

เคยเห็นในเวปนี้แหละครับ ตัว5000+ มันลากได้ถึง5G เลยหรอครับ ของคนในเวปนี้อ่ะครับ

OverclockZone Member PedNoi's Avatar

อ่า ถามท่านวิกร นิดเนิงเผื่อกลับมาตอบ

ทดแรม มีไว้เพื่ออะไรอ่ะ ตอนนี้กะลากให้เท่า 4600+ ที่พี่ลงไว้ ^^

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by songpol_oot View Post
    คุณ wikorn ครับ ไอ้ที่ว่า 4600+G2 ครับ 4800+ ยังเป็น G1 อยู่
    ตัว G2 กะ G1 มันคืออะไรอ่ะครับผมศึกษา AMD มา3เดือนแล้ว ยังไม่เคยได้ยินอ่ะครับ
    ช่วยชี้แนะทีครับผู้รู้ทั้งหลาย
    G2/G1 เอาภาษาชาวบ้านเลยนะครับ

มันคือ ล๊อตที่ผลิต CPU นั้นขึ้นมา แบบว่า ผลิตเป็น ล๊อตๆไป ล๊อทแรก G1 ล๊อตหลังๆ G2 ดูได้จาก CODE ที่เขียนบนตัว CPU ครับ แต่ละ ล๊อตารผลิตจะ มีความสามารถในการ OC ต่างกันนิดหน่อยครับ ไม่มากแต่มีผลทางใจครับ

Quote Originally Posted by junklife View Post
    เคยเห็นในเวปนี้แหละครับ ตัว5000+ มันลากได้ถึง5G เลยหรอครับ ของคนในเวปนี้อ่ะครับ
    ครับ ไปนะไปได้ แต่ ของช่วยชิวิต CPU ไม่ว่าจะเป็น MB RAM หรือแม้แต่ PSU อุปกรณ์ระบายความร้อน นะ มันจะซื้อ CPU ได้ เป็นโหลแล้วครับ ไม่คุ้มหรอกครับ แล้วก็ใช้ว่า 5000+ไปได้ทุกตัวครับ ดวงดีก็ได้ด้วยครับ แล้วถ้าดวงไม่ดีละครับ MB แพงขนาด ซื้อPhenom 4หัวมาใช่ได้เลยครับ ซื้อ CPU แรงๆมาเลยดีกว่าครับ

ถ้าจะเอามาใช้งานจริงๆนะครับ
    แต่ถ้าอยากโชว์ 5000+ เป็นตัวที่มีโอกาศไปไกลมากที่สุดครับแต่ต้องไม่ใช่กับบอร์ดตัวละ 1600 นะครับ

Quote Originally Posted by PedNoi View Post
    อ่า ถามท่านวิกร นิดเนิงเผื่อกลับมาตอบ

ทดแรม มีไว้เพื่ออะไรอ่ะ ตอนนี้กะลากให้เท่า 4600+ ที่พี่ลงไว้ ^^
    อธิบายไงดีหว่า เอาแบบนี้ก็ได้

สมมุติ ซื้อแรม 667 เวลาเท่า OC แบบ ไม่ทด แรม แรมก็จะเริ่ม นับ +1 ที่ 667 เลย เข้าในนะ
    ถ้า OC บัส CPU ไป 50 เอาง่ายๆ แรมจะเท่ากับ 667+50 = 717 (ผมสมมุติตัวเลขให้เข้าใจง่ายๆเฉยๆนะ จริงๆไม่ได้บวก 50 นะ ดูจาก CPUZ ได้)

สมมุติ ลากบัส CPU ไป 150 (สมมุตินะ) = 667+150 = 817

อันนี้พอเข้าใจมั้ง

สมมุติอีกที เกิดแรมตัวที่มี มันห่วย วิ่งได้แค่ 800 ไม่เกินนี้ เราก็จัดการ ทดแรมให้มันเริ่ม ทำงานที่ 533 ซะ มันก็จะเริ่ม นับ +1 ที่ 533 แทน ที่นี้ ก็อีกไกลว่าจะถึง ลิมิต 800 ของแรมห่วยๆตัวนี้ พอเข้าใจใหม

สิ่งที่ตามมา ก็คือ เรามีโอกาศลากบัส cpu ได้สูงขึ้นด้วย

ไม่เข้าใจก็เข้าใจหน่อยแล้วกัน อธิบายไม่เก่งครับ ปกติ มั่วๆเอาตลอดครับ

โอ้ เข้าใจทุกซอกทุกมุมแล้วครับ ^^

จดๆๆ ฮ่าๆขอบคุณมากครับ ค่อยๆเก็บทีละเรื่องๆไป

OverclockZone Member

อะไรคือ Overclock คะ หนูอยากรู้มากๆๆๆๆๆๆๆๆ
    พี่คนไหนช่วยอธิบายให้ฟังแบบง่ายๆ ทีค่ะ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

^
    ^
    มันคือการ ใช้งานแบบไม่ปกติครับ ฮ่าๆ
    คือการทำให้เครื่องคอมของเรา เฉพาะ CPU แรม หรือ การ์ดจอ ซึ่งปกติจะมีสัญญาณนาฬิกาคงที่มาจากโรงงานค่านึง เช่นCPU 2GHz เราก็ไปปรับแต่งเอง ให้ค่าประสิทธิภาพเพิ่มขึ้น เช่นจาก เดิม 2.0GHz กลายเป็น 2.5GHz แบบนี้ครับ ทำให้ได้ประสิทธิภาพสูงขึ้น แต่ มีผลกับอายุการใช้งาน อุณหภูมิของเครื่อง และเสถียรภาพ

Quote Originally Posted by kaptvxq View Post
    อะไรคือ Overclock คะ หนูอยากรู้มากๆๆๆๆๆๆๆๆ
    พี่คนไหนช่วยอธิบายให้ฟังแบบง่ายๆ ทีค่ะ
    Overclock มันก็คือ การทำให้ CPU หรือ แรม หรือ VGA หรืออะไรๆก็แล้วแต่ที่อยู่ในคอมของเรา ทำงานเกิน ค่ามาตรฐานที่กำหนดมาจากโรงงานครับ

ทั้งหมดทุกวิถีทาง คือการ OVERCLOCK หนทางแห่งการ เสียตังและเสียตังครับ ติดเมื่อไหร่ เงินใหลออกทันทีครับ

OverclockZone Member พ่อน้องแนนต์'s Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    Overclock มันก็คือ การทำให้ CPU หรือ แรม หรือ VGA หรืออะไรๆก็แล้วแต่ที่อยู่ในคอมของเรา ทำงานเกิน ค่ามาตรฐานที่กำหนดมาจากโรงงานครับ

ทั้งหมดทุกวิถีทาง คือการ OVERCLOCK หนทางแห่งการ เสียตังและเสียตังครับ ติดเมื่อไหร่ เงินใหลออกทันทีครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ โดยเฉพาะ เวบ ที่มีคำว่า OVERCLOCK อยู่ด้วย ***ง ๆ เข้าไว้ครับ ยิ่งติดยิ่งเสียตัง

โฮ่ๆ พี่วิกรเสียตังเท่าไรแล้วเนี่ย ^^

OverclockZone Member zianjokerzaa's Avatar

ขอถามอีกอย่างครับ

ถ้า โอเวอร์คลอค

มันจะทำให้อายุการใช้งานของ cpu vga mo'board ลดลงหรอครับ

Quote Originally Posted by PedNoi View Post
    โฮ่ๆ พี่วิกรเสียตังเท่าไรแล้วเนี่ย ^^
    ไม่มากเท่าไรครับ เพราะผมไม่มีตังจะให้เสีย ครับ
    OC แบบ ตามมีตามเกิดครับ

Quote Originally Posted by zianjokerzaa View Post

มันจะทำให้อายุการใช้งานของ cpu vga mo'board ลดลงหรอครับ
    ใช่ครับผม คือเราทำให้มันทำงานหนักขึ้นกว่าเก่า มันเลยมีอายุการใช้งานน้อยลง

ขอบคุณครับ (เฉพาะผู้ที่ตอบตรงประเด็น..อิ.อิ)
    คือสรุปผม อยากได้บอร์ดที่พา 4600+ กะ 4800+ ไปแตะที่ 3.0 อ่ะครับ
    ผมมี ให้เลือกคือ
    -Gigabyte GA-MA-78GM-S2H ชิปเซ็ตใหม่กว่า ประหยัดค่าการ์ดจอด้วย...พาไป 3.0 ได้ไหม
    -Gigabyte GA-MA-770GM-DS3 ชิปเก่ากว่า เสียค่าการ์ดจอเพิ่ม...แต่ถ้าถึง 3.0 ก็โอนะครับ

Quote Originally Posted by zianjokerzaa View Post

ผมคิดว่าไม่นะครับ เพราะเครื่องผมอยู่ได้ 4-5 ปีก็ขายทิ้งก่อนแล้วครับ อยู่ได้ทุกเครื่อง

Bookmarks

Bookmarks