overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: มือใหม่หัดOC ECS BLACKSERIES A780GM-A รบกวนหน่อยครับ

OverclockZone Member

Default มือใหม่หัดOC ECS BLACKSERIES A780GM-A รบกวนหน่อยครับ

เพิ่งถอย ECS BLACKSERIES A780GM-A กะ X2 4600+ มา ปรับbus speed ไปที่ 225 วิ่งที่ 2.7G ปรับ Fs 230 โหลดวินไม่ผ่าน ต้องเซทตรงไหนบ้างครับ พอดี มือใหม่ ใช้Ram 2*1G bus800 CL 5-5-5-18-24 ของKingston ใช้Sing เดิมๆ ไม่มีแอร์ การ์ดจอออนบรอด PSU 500W รบกวนท่านเทพ และไม่เทพก็ได้ครับ

นี่รูปครับ

ดันไป1ที

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

ลองทดแรมลง 667 ดูครับ

OverclockZone Member Explosively's Avatar

CPU 20 C. จริงปะเนี่ย ไม่แอร์ด้วย T-T~ เห็นแล้วช้ำใจ

OverclockZone Member Biz4rd's Avatar

ไอ่โปรแกรม Sensors View ตัวนี้ผมว่าเชื่อไม่ได้อะคับ

ของผม เพนเที่ยม D ตอน Full load ไอ่โปรแกรมบ้านี่บอก CPU ผมร้อน 72 องศา!! คับแทบชอคเลยคับ

แต่พอลงดูใน Everest มันขึ้นแค่ 55 องศาเอง

โล่งไปเยอะ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เรื่องตัวเลขความร้อน ช่างหัวมันครับ

ไปcpu 1.40-1.45
    ไฟแรม 2.2
    ทดแรม 667
    ไม่ต้องลด HT
    แล้วก็ดันบัส ได้เลยครับ

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    เรื่องตัวเลขความร้อน ช่างหัวมันครับ

ไปcpu 1.40-1.45
    ไฟแรม 2.2
    ทดแรม 667
    ไม่ต้องลด HT
    แล้วก็ดันบัส ได้เลยครับ
    ขอบคุณท่านวิกรมากๆครับ เด๊วลองปรับดู แล้วจะเอาผลมาให้ดูครับ

Quote Originally Posted by Explosively View Post
    CPU 20 C. จริงปะเนี่ย ไม่แอร์ด้วย T-T~ เห็นแล้วช้ำใจ
    ตามนั้นจริงๆ แค่เปิดฝาเคสเท่านั้น

Quote Originally Posted by Biz4rd View Post
    ไอ่โปรแกรม Sensors View ตัวนี้ผมว่าเชื่อไม่ได้อะคับ

ของผม เพนเที่ยม D ตอน Full load ไอ่โปรแกรมบ้านี่บอก CPU ผมร้อน 72 องศา!! คับแทบชอคเลยคับ

แต่พอลงดูใน Everest มันขึ้นแค่ 55 องศาเอง

โล่งไปเยอะ
    เด๊วลองใน Everest ให้ดูครับว่าเท่าไหร่

ถามท่านวิกรหน่อยครับว่าในคู่มือมันว่า

CPU Voltage (0 - 63)

DIMM Voltage (0 - 63)

ต้องใส่ค่าที่เท่าไหร่ ครับ ไม่เข้าใจตรงนี้จริงๆครับ

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by thavorn View Post
    ตามนั้นจริงๆ แค่เปิดฝาเคสเท่านั้น
    เอา เทอร์โมมิเตอร์มาวัดอุณหภูมิห้องดูครับ ถ้าอุณหภูมิห้องเกิน 20 องศา อันนี้เเข้าข่าย เพี้ยน เหมือนกันครับ ฟิสิกส์ 101 แต่ก็เพี้ยนในทางที่สบายใจกว่า พวก 90 องศา อิอิ

เพี้ยนแน่นอนครับ..

ถ้าระบายความร้อยด้วย อากาศ (พัดลม)

วัดอุณหภูมิภายในเคสได้เท่าไหร่ ก็บวกไปอีกประมาณ 5-10 องศา...อันนี้คร่าวๆ

เพราะพัดลมก็ไม่ได้เร็วรอบมาก ยังไงซะก็ไม่มีทางต่ำกว่าอุณหภูมิภายในเคส หรือห้องแน่นอนครับ..

พัดลมมันก็พัดเอาไอร้อนภายในเคส หรือในห้องไปยังฮีทซิ้งจะให้มันเย็นกว่านั้นคงยาก..

OverclockZone Member ultrabbb's Avatar

บอดตัวนี้อัดไฟออกจะงง ๆ สักหน่อย

บวกขึ้นไป 1 step ทุกตัวสิคับ

ลดตัวคูณ นอกนั้นตามท่าน wikorn เลย

Quote Originally Posted by thavorn View Post
    ถามท่านวิกรหน่อยครับว่าในคู่มือมันว่า

CPU Voltage (0 - 63)

DIMM Voltage (0 - 63)

ต้องใส่ค่าที่เท่าไหร่ ครับ ไม่เข้าใจตรงนี้จริงๆครับ
    ขอลิ้งโหลด แมนนวล มาอ่านหน่อยครับ มาลอยๆ แบบนี้ ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกันว่า แต่ละค่ามีไว้ทำไรครับ

แนะนำให้อ่านด้วยนะครับ ผมยังอ่านทุกบอร์ดเวลาประกอบเครื่องเลยครับ อ่านไปเลื่อยๆ เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง ก็อ่านๆมันไปครับ เดาช่วยนิดหน่อย เดียวก็รุ้ครับ

OverclockZone Member boyro's Avatar

นี่ครับ Manual

http://www.ecs.com.tw/ECSWebSite/Pro...D=123&LanID=17

เรื่องอุณหภูมิ เมื่อเช้าฝนตก เลยเย็นมั้งครับ ผมเอานิ้วไปแตะซิ้งเป็นพักๆ ก็ไม่รู้สึกว่าร้อนหรืออุ่นครับ ดูอุณหภูมิใน SiSoftware ก็ไม่เกิน 23 C ครับ พอดีผมเองเป็นคนถาม แต่ใช้User ของอาซึ่งเป็นเจ้าของเครื่องที่ผมประกอบครับ

OverclockZone Member benzmore's Avatar
    เมืองตามพรลิงค์

บอร์ด ตัวนี้คล็อกยากครับ
    ปรับไรไม่ค่อยได้เลย
    ของผม ปรับไฟcpu 5 สเต็บ ได้ตามใน cpuz
    ไฟแรม 40 ได้ประมาณ 2.2 v อ่ะครับ
    รูป รูป

Quote Originally Posted by boyro View Post
    นี่ครับ Manual

http://www.ecs.com.tw/ECSWebSite/Pro...D=123&LanID=17

เรื่องอุณหภูมิ เมื่อเช้าฝนตก เลยเย็นมั้งครับ ผมเอานิ้วไปแตะซิ้งเป็นพักๆ ก็ไม่รู้สึกว่าร้อนหรืออุ่นครับ ดูอุณหภูมิใน SiSoftware ก็ไม่เกิน 23 C ครับ พอดีผมเองเป็นคนถาม แต่ใช้User ของอาซึ่งเป็นเจ้าของเครื่องที่ผมประกอบครับ
    ขนาดแมนนวลยังไม่เครียร์เลยครับ รุ่นนี้

ลองเทียบสัดส่วนจาก ค่าในใบออสกับ ไฟที่ดูจาก CPUZ แล้วกันครับ สมมุติ เพิ่ม ค่าในใบออส 10%ของทั้งหมผ (0-63 10%=6 ) ไฟเพิ่มมาเท่าไร จะได้รู้ว่า ตัวเลข สเกลทั้งหมด เราเพิ่มได้เท่าไรครับ

OverclockZone Member boyro's Avatar

CPU Voltage (0 - 63) 1 = 0.04V ปรับไป 36

DIMM Voltage (0 - 63) 1 = 0.10V ปรับไป 21 ใน Bios บอกน่ะครับ แต่ใน manul มะมีบอกครับ

ปรับ Fs 230

วิ่งที่ 2.8G อาเจ้าของเครื่องบอกพอแระ เค้ากลัวแต๊ป

ขอบคุณครับท่านวิกร ครับ
    Last edited by boyro; 13 May 2008 at 00:50:40.

Bookmarks

Bookmarks