Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่หัดOC ECS BLACKSERIES A780GM-A รบกวนหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่หัดOC ECS BLACKSERIES A780GM-A รบกวนหน่อยครับ

เพิ่งถอย ECS BLACKSERIES A780GM-A กะ X2 4600+ มา ปรับbus speed ไปที่ 225 วิ่งที่ 2.7G ปรับ Fs 230 โหลดวินไม่ผ่าน ต้องเซทตรงไหนบ้างครับ พอดี มือใหม่ ใช้Ram 2*1G bus800 CL 5-5-5-18-24 ของKingston ใช้Sing เดิมๆ ไม่มีแอร์ การ์ดจอออนบรอด PSU 500W รบกวนท่านเทพ และไม่เทพก็ได้ครับ

นี่รูปครับ

Comment

ดันไป1ที

Comment

ลองทดแรมลง 667 ดูครับ

Comment

CPU 20 C. จริงปะเนี่ย ไม่แอร์ด้วย T-T~ เห็นแล้วช้ำใจ

Comment

ไอ่โปรแกรม Sensors View ตัวนี้ผมว่าเชื่อไม่ได้อะคับ

ของผม เพนเที่ยม D ตอน Full load ไอ่โปรแกรมบ้านี่บอก CPU ผมร้อน 72 องศา!! คับแทบชอคเลยคับ

แต่พอลงดูใน Everest มันขึ้นแค่ 55 องศาเอง

โล่งไปเยอะ

Comment

เรื่องตัวเลขความร้อน ช่างหัวมันครับ

ไปcpu 1.40-1.45
              ไฟแรม 2.2
              ทดแรม 667
              ไม่ต้องลด HT
              แล้วก็ดันบัส ได้เลยครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                เรื่องตัวเลขความร้อน ช่างหัวมันครับ

ไปcpu 1.40-1.45
                ไฟแรม 2.2
                ทดแรม 667
                ไม่ต้องลด HT
                แล้วก็ดันบัส ได้เลยครับ
                ขอบคุณท่านวิกรมากๆครับ เด๊วลองปรับดู แล้วจะเอาผลมาให้ดูครับ

Comment

Originally posted by Explosively View Post
                  CPU 20 C. จริงปะเนี่ย ไม่แอร์ด้วย T-T~ เห็นแล้วช้ำใจ
                  ตามนั้นจริงๆ แค่เปิดฝาเคสเท่านั้น

Comment

Originally posted by Biz4rd View Post
                    ไอ่โปรแกรม Sensors View ตัวนี้ผมว่าเชื่อไม่ได้อะคับ

ของผม เพนเที่ยม D ตอน Full load ไอ่โปรแกรมบ้านี่บอก CPU ผมร้อน 72 องศา!! คับแทบชอคเลยคับ

แต่พอลงดูใน Everest มันขึ้นแค่ 55 องศาเอง

โล่งไปเยอะ
                    เด๊วลองใน Everest ให้ดูครับว่าเท่าไหร่

Comment

ถามท่านวิกรหน่อยครับว่าในคู่มือมันว่า

CPU Voltage (0 - 63)

DIMM Voltage (0 - 63)

ต้องใส่ค่าที่เท่าไหร่ ครับ ไม่เข้าใจตรงนี้จริงๆครับ

Comment

Originally posted by thavorn View Post
                        ตามนั้นจริงๆ แค่เปิดฝาเคสเท่านั้น
                        เอา เทอร์โมมิเตอร์มาวัดอุณหภูมิห้องดูครับ ถ้าอุณหภูมิห้องเกิน 20 องศา อันนี้เเข้าข่าย เพี้ยน เหมือนกันครับ ฟิสิกส์ 101 แต่ก็เพี้ยนในทางที่สบายใจกว่า พวก 90 องศา อิอิ

Comment

เพี้ยนแน่นอนครับ..

ถ้าระบายความร้อยด้วย อากาศ (พัดลม)

วัดอุณหภูมิภายในเคสได้เท่าไหร่ ก็บวกไปอีกประมาณ 5-10 องศา...อันนี้คร่าวๆ

เพราะพัดลมก็ไม่ได้เร็วรอบมาก ยังไงซะก็ไม่มีทางต่ำกว่าอุณหภูมิภายในเคส หรือห้องแน่นอนครับ..

พัดลมมันก็พัดเอาไอร้อนภายในเคส หรือในห้องไปยังฮีทซิ้งจะให้มันเย็นกว่านั้นคงยาก..

Comment

บอดตัวนี้อัดไฟออกจะงง ๆ สักหน่อย

บวกขึ้นไป 1 step ทุกตัวสิคับ

ลดตัวคูณ นอกนั้นตามท่าน wikorn เลย

Comment

Originally posted by thavorn View Post
                              ถามท่านวิกรหน่อยครับว่าในคู่มือมันว่า

CPU Voltage (0 - 63)

DIMM Voltage (0 - 63)

ต้องใส่ค่าที่เท่าไหร่ ครับ ไม่เข้าใจตรงนี้จริงๆครับ
                              ขอลิ้งโหลด แมนนวล มาอ่านหน่อยครับ มาลอยๆ แบบนี้ ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกันว่า แต่ละค่ามีไว้ทำไรครับ

แนะนำให้อ่านด้วยนะครับ ผมยังอ่านทุกบอร์ดเวลาประกอบเครื่องเลยครับ อ่านไปเลื่อยๆ เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง ก็อ่านๆมันไปครับ เดาช่วยนิดหน่อย เดียวก็รุ้ครับ

Comment

Working...
                              X