overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34
    Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

Lightbulb ATI กับ NVIDIA ภาพที่ออกมาแตกต่างกันอย่างไรครับ

อยากทราบว่าภาพของ ATI กับ NVIDIA แตกต่างกันอย่างไรเช่น ใครภาพสว่างกว่าคอนทราสเยอะกว่าหรืออันไหนสวยกว่าอะครับ

*** ป.ล.มีภาพประกอบด้วยจักเป็นพระคุณอย่างยิ่งเลยครับ***
    Last edited by LoVePaNCaKe; 25 Sep 2006 at 14:25:34.

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เท่าที่ผมลอง นะ ati แสงมากกว่าครับ ส่วนชอบหรือเปล่า นั้นขอเป็นเรื่องส่วนตัวครับ ส่วนผมชอบ ati นะ เพราะจอผมมันมืดนะ มันทำให้ดูสว่างขั้นครับ

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

นั้นและครับผมเลยอยากเห็นภาพเปรียบเทียบอะครับเพราะคงไม่มีปัญญาไปซื้อทั้ง2ค่ายมาเทียบเองแน่ๆ อิอิ ท่าน spin9 จะอนุเคราะห์ภาพให้หน่อยจะดีมากเลยนะครับ

kit108
    Guest

มันอยู่ที่รุ่นนะครับขนาด ati เหมือนกันเช่น ati 9550 กับ x700 ปรับความละเอียดเหมือนกัน(ไม่พูดถึงความเร็ว )ภาพที่แสดงออกมารุ่นX700เนียนกว่าเยอะๆมากๆดูออกเห็นชัดเลย

OverclockZone Member Hangger's Avatar

ผมเคยใช้ GF7300GTGF7600GS ตอนนี้ใช้ ATiX1800XL << ยืมเค้ามา
    ลองเล่นนิสปรับสุด ของAti แสงจะสว่างมากกว่าประมาณ 10% ได้ครับ ยิ่งตอนลอดอุโมง
    จะเห็นได้ชัดเลย ภาพไม่มี - -

OverclockZone Member Noxious's Avatar

ผมว่า ATI สีสดกว่า Nvidia ครับ แต่ผมใช้ Nvidia นะ

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

แล้วแต่คนชอบอ่าครับ

ผมใช้สองค่ายแบบไม่เลือกอยู่ที่งบในกระเป๋ามากก่า อิอิ

ส่วนเรื่องภาพ ผมว่าคนชอบสว่างๆต้องเลือก ค่ายสีแดง แต่ถ้าชอบฟุ้งๆนิ่มๆ ต้อง ค่ายสีเขียวครับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ผมว่ามาเดิมๆด้วยกัน ati เนื้อภาพเนียนกว่า nvidia ครับ เรื่องแสงก็จัดให้ ati ครับ

OverclockZone Member best0032001's Avatar

อยู่ที่คนชอบ ส่วนตัว แล้ว ชอบ nv เพราะ ชิน ครับ

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

เท่าที่เคยใช้มา R9600XT กับ GF6600GT (การเปรียบเทียบที่ไม่ดีนัก)
    แสงของ ATI จะสว่างกว่าหน่อยนึงครับ แต่ภาพของ NVidia จะดู Soft กว่า
    ็ผมว่าชอบแบบไหนก็เลือกยี่ห้อนั้นครับ

OverclockZone Member ohm123's Avatar

Quote Originally Posted by kingmax View Post
    ผมว่ามาเดิมๆด้วยกัน ati เนื้อภาพเนียนกว่า nvidia ครับ เรื่องแสงก็จัดให้ ati ครับ
    เห็นด้วยครับatiออกแนวสีจัดครับ แต่ถ้าผมเลือกnvdiaดูจะลื่นกว่าครับถ้ารุ่นพอกันความเห็นส่วนตัวครับ(ตั้งแต่รุ่นเล็ก-กลางนะ) ถ้าเราใช้จอlcdก็จะสามารถลดความแตกต่างตรงนี้ลงได้เพราะจอแบบนี้สีสดอยู่แล้วครับถ้าเป็นผมจะเลือกnvdiaครับคุ้มค่าก่าในราคาพอกันและแรงกว่า(เล็ก-กลาง)แล้วใช้lcdทดแทนเรื่องความสดของสีอ่ะครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

พูดยากนะครับ เรื่องแสงเรื่องสี เราปรับแต่งเองได้ครับ เขามีให้เราปรับแล้วครับ จะสว่างหรือสีสดแค่ไหน เราก็ปรับแต่งเองได้ครับ ตามที่เราชอบใจครับ

OverclockZone Member Comlow's Avatar

nVidia ภาพที่ออกมาสวยกว่า ATi นะครับเท่าที่ใช้งานมาหลายรุ่น โดยเฉพาะเกมส์ที่พัฒนาจาก OpenGL ด้วยแล้วยิ่งกินขาด แต่สำหรับ ATi ผมว่ามันเหมาะกับงาน 2D มากกว่า 3D นะครับ
    เรื่องเกมส์ด้วยแล้ว nVidia กินขาด

OverclockZone Member mooh's Avatar

Quote Originally Posted by guru View Post
    พูดยากนะครับ เรื่องแสงเรื่องสี เราปรับแต่งเองได้ครับ เขามีให้เราปรับแล้วครับ จะสว่างหรือสีสดแค่ไหน เราก็ปรับแต่งเองได้ครับ ตามที่เราชอบใจครับ
    เหงล้วยๆคับๆ

แต่ผมก็สาวก ati อุอุ

ใครให้ช่วยไปเอกคอมจับยัด ATI เกลี้ยง 555+

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

nvidiaครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member panda_exterme's Avatar

ค่าการแสดงผลสีในภาพนั้นเอกลักษณ์ของแต่ละค่ายที่ค่า Default นั้นชิป ATI ให้แสงสีสดกว่า ในขณะที่ภาพจาก Nvidia จะกลมกลืน

(ได้ทดสอบการ์ดทั้งสองค่ายทั้งทดลองเปลี่ยนรุ่นและเปลี่ยน Driver ทั้งในแบบ 2D/3D Mode)

ส่วนความชอบแสงสีในการแสดงผลก็แล้วแต่บุคคลนะ

(ส่วนตัว) ทุกวันนี้ใช้ Nvidia อ่ะ

ขอบคุณมากครับพอจะได้แนวๆแล้วละ ผมคงต้องเก็บตังค์ก่อน 555+ เก็บรอบอร์ด core 2 duo ที่ ซัพพอตร์ SLI แบบเต็มๆหน่อยจะได้เทียบกับของ ATI ว่าอันไหนเมื่อใช้ GPU คู่แล้วจะออกมาดีกว่ากันอิอิ

ball
    Guest

ATi X1600Pro เทียบกับ Geforce 7600GT ไม่เน้นความเร็วของภาพ ภาพของ ATi ดูสีจะสดและการสะท้อนของแสงจะดีกว่ารวมทั้งคุณภาพของ ผิวของวัตถุจะดีกว่า ทาง Geforce ครับ ของไปหา QuickPC เล่นเก่าๆๆ หน่อยมาอ่านดูนะครับแล้วจะรู้ว่า ATi จะให้ขอบของภาพ และคุณภาพของผิววัตถุส่วนเรื่องแสงมีการพัฒนาในยุค 1K นะครับ

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

^
    ^

เมื่อก่อนใช้ Ati พอ ซื้อ E6300 จัด 7600GT มาเล่น รู้ซึ้งเลยคับ

ขาด Vivo แล้วขาดจัย มืดมักๆ ปรับ เอาก็ไม่ได้ เพราะมันเป็น gemma

( เข้าใจใช่ไหม เหมื่อน LCD คุณภาพต่ำ ปรับ cotract แล้ว กลายเปงสีขาว -*- )

หากจะเล่น 7600GTแนะ นำให้เล่น X1600XT ดีกว่าคับ

ผู้มาเยือน
    Guest

ดันๆๆๆๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks