Announcement

Collapse
No announcement yet.

พึ่งถอยมาครับดูความร้อนให้หน่อย 4800+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พึ่งถอยมาครับดูความร้อนให้หน่อย 4800+

X2 4800+ Asrock Alive nf6p
    ram corsair667 1g*2
    enermax 460w
    galaxy GF8800gt
    เปิดฝาเคส ไม่ได้ OC อยู่ที่ 50-54 องศา ซิ้งเดิมๆ เอาพัดลมบ้านจ่อ ลงมาเหลือ 48 อย่างนี้ปกติไหมครับ รู้สึกว่าร้อนมากจน ไม่กล้า OC เลย ลองทาสิลิโคนใหม่ไป 3 รอบแล้วครับ ทั้งสิลิโคนขาวกับสีทอง อยากรุ้ว่าท่านอื่นที่ใช้ 4800+ มีอาการนี้หรือไม่ หรือว่าตัวของผมมีปัญหา

ปกติครับ ความร้อนที่เกิดขึ้น ส่วนหนึ่งมาจาก ความร้อนในเคชที่สูงกว่าปกติ นั้นหมายถึง ไม่ควรมองข้ามตัว กำเนิดความร้อนในเคชอย่าง 8800 ด้วยครับ

ชุดนี้ 53 ถือว่าปกติครับ

Comment

ทำไมผม 20-23 ตลอดเลยอ่า แต่ไม่มีการืดจอครับ ใส่เคสปกติ

แรม การืดจอ cpu ตัวเดียวกันเป๊ะ แต่ไม่โอซี อ่ะคับ เดิมๆ ดีกว่า อิอิ เกินจะใช้แล้ว

Comment

Originally posted by mozart View Post
        ทำไมผม 20-23 ตลอดเลยอ่า แต่ไม่มีการืดจอครับ ใส่เคสปกติ

แรม การืดจอ cpu ตัวเดียวกันเป๊ะ แต่ไม่โอซี อ่ะคับ เดิมๆ ดีกว่า อิอิ เกินจะใช้แล้ว
        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=203188
        คอมเม้น 12 ครับ

Comment

ของผม 4800+เหมือนกัน
          รัน Orthos 1ชม.สุดๆ
          CPU 69C
          MB 78C

อุณภูมิห้อง 34C

ผมว่าของท่านอ่ะ ปกตินะ

Comment

แล้ว ถ้า oc มานจะมีปัญหาร้อนมากรึเปล่าครับ อยากให้มันวิ่งที่ 3g แต่ก็กลัวมันจะร้อนเกิน *0*

Comment

ใช้infinity + 4800 ide 40-43 oc 2.98ไกลสุดแค่นี้เซงเป็ด

Comment

ชิวๆ

Comment

ผมว่ามานเพี้ยนนะคับ

Comment

Originally posted by sabayjoo_ View Post
                    ผมว่ามานเพี้ยนนะคับ
                    ผมก็คิดว่า มีความเป็นไปได้ว่าเพี้ยน ลองเอาโปรแกรมอื่นไปชิมสิ coretemp ลองดูตัวอื่น ๆ ดู

ผมไม่ค่อยสนใจความร้อนเท่าไหร่ เอาใช้งานมากกว่า แต่ว่า อยากให้ลองดู ผมก็ไม่รู้จะยึดอันไหน

ให้ coretemp แสดงส่วน smartgardian ผมเก็บไว้ดูค่า ไฟที่จ่าย

5000+BE

Last edited by ultrabbb; 11 May 2008, 21:52:37.

Comment

ปกติครับผม

Comment

^^

Comment

ผมมันใจว่าเป็นที่ เมนบอด เมนบอดแต่ละรุ้น จะจ่ายไฟให้ cpu ไม่เท่ากัน ยิ่ง เมนบอดของ asrock จะอุณภูมิ ประมาณนี้ละ ครับ 48- 60 ถ้าลอง เอาไปใส่ของ GA กับ asus ประมาณ 35-45 ผมว่าคุณ ลอง ปรับไฟ cpu เอง ครับอย่าตั่ง auto ถ้าไม่ oc ปรับมาต่ำเลยครับ
                          ที่ถามว่า คนอื่นเป็นแบบไหน ของผม
                          M/B asrock cpu 4800 ไม่ oc ปรับไฟauto 48 full 58 ถ้า oc ก็ได้เท่ากัน เพาะบอดตัว ปรับ auto ก็ลากได้สบายเลย
                          M/B GA cpu ตัวเดียวกัน ไม่ oc ปรับไฟauto 35 full 46 ถ้า oc ก็ได้เท่ากัน ผม oc ไป3.0 จ่ายไฟให้ cpu 1.25 เอง เพาะ ว่าจริงๆมันจ่ายเกินมาก
                          M/S asus ก็ พอกับ GA
                          บางที่ก็เป็นที่การประกอบซิ้ง ต้องลองดูๆ
                          Last edited by gobo; 13 May 2008, 01:48:37.

Comment

4800+ ของผม ocไป 3.1 idle 38 ครับ fullload นี่ไม่รุ้ฮิฮิ แต่ลองกับ sp2004 ชั่วโมงนึง ขึ้น 43 องศาครับ
                            (ใช้ระบบระบายความร้อนด้วยแอร์ 16องศา อิอิ)

Comment

เดี๋ยวนี้ AMD มันร้อนขึ้นตามสภาพอากาศโลกหรอครับ อิอิ

53 นี่ปกติสำหรับตอนนี้แลว้งงับ ผมว่า...

ปล. X2 4200+ เดิมๆผมมัน 50~53 แล้วอ่ะ

Comment

Working...
                              X