Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับเมนบอร์ดคราบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับเมนบอร์ดคราบ

คือว่าผม เครื่องที่ใช้อยู่นั้นอยู่ๆมันก็บูตไม่ขึ้นซะงั้น มันทำท่าจะบูตได้ รันไบออสผ่านฉลุย แต่พอจะบูตเข้าวินโดว์ ก็ขึ้นจอฟ้าแล้วรีสตาร์ท ผมก็ไม่รู้มันเป็นที่อะไร แต่คาดว่าน่าจะเป็นที่ MB เพราะก่อนทีมันจะสิ้นใจมันเคยบูตติด เป็นบางครั้งและมักจะตรวจแรม 512 ที่เคยใช้เป็นขนาด 1400 จนต้องเอาออกใส่ แถวอื่นมันถึงจะใช้ได้ นะครับ
    เลยไปหาบอร์ด p4c800-e มา
    ที่นี้ พอเอามาประกอบมันดันไม่หือไม่อือเลยนะครับ
    เปิดแล้วภาพไม่ขึ้นไม่มีอะไรสักอยาก แต่ไฟติด พัดลมหมุนเหมือนปรกติเลยครับ ไม่มีเสียงติ๊ด บอก error ด้วยผมละงงมากๆ จะหาcpu มาลองก็ไม่มี แต่บอร์ดตัวนี้เค้ายืนยันว่า ใช้งานได้นะครับ
    ไม่ทราบว่ามันเป็นที่อะไรได้มั่งครับ ระหว่าง cpu / ram/ mb
    สเปกเก่า
    p4 2.4c
    บอร์ด กิ๊กกาบ้วย 8i-1000-L (ชื่อเต็มๆจำไม่ได้)
    แรม คิงค์แมก 256*2 512*2 บัส 400
    การ์ดจอ มีตั่งแต่ fx 5200 gf 5950 re9600

แรมเสียเปล่าครับ หรือเป็นที่สล๊อตเสียบแรมของเมนบอร์ดครับ ลองเช็คดูครับ

Comment

อาการแบบนี้ผมว่าแรมมันมี error เชคด้วย memtest86 ดูครับ

Comment

Working...
      X