overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: คดีปริศนา : The Shut Down (Pandora)

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

Default คดีปริศนา : The Shut Down (Pandora)

ความเดิมตอนที่แล้ว

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=203036

. . . . . .

เช้าวันใหม่ ดวงอาทิตย์ทอแสง

มีคน 1 คน ท่าทางเร่งรีบเหมือนเวลาในชีวิตของเขาเหลือน้อยเต็มที
    ที่หลังของเขาหอบกระเป๋าใบใหญ่อยู่ 1 ใบ ที่เขาประคองไว้อย่างดีตลอดทาง
    สีหน้าของเขาช่างเคร่งเครียด . . . ดวงตาสีแดงก่ำ
    ใช่แล้ว . . . คนๆนั้นก็คือผมนี่เอง

. . . ทา ดา ทา ดา . . . (นึกถึงเพลง intro การ์ตูนแนวลึกลับ)

เมื่อคืน . . . หลังจากได้ยินข้อความสุดท้ายก่อนที่สัญญาณโทรศัพท์มือถือจะตัดไป
    ทำให้ผมครุ่นคิด ถึงเหตุการณ์ที่ผู้คนเหล่านั้นต้องเผชิญอยู่กับ The Shut Down
    ไม่มีทางหนี ไม่มีทางต่อสู้ ได้แต่ก้มหน้ารับชะตากรรม . . .
    ชะตากรรมของพวกเขาเหล่านั้นขึ้นอยู่กับเวลา . . .
    เวลาที่หากผมไม่สามารถแก้ไขปริศนานี้ได้ภายในเวลา 10 โมงเช้าของวันพรุ่งนี้ ชีวิตของคนๆหนึ่งที่ผมรู้จักต้องเปลี่ยนไปตลอดกาล
    ตลอดทั้งคืน ผมจัดหาอุปกรณ์ทุกอย่างเท่าที่เวลาจะอำนวย เพื่อเตรียมไปเผชิญหน้ากับ The Shut Down
    และพร้อมที่จะทำศึกชี้ขาดกัน

(ตัดภาพมายังสถานที่เกิดเหตุ)

ภาพของผู้ชายคนนึง ยืนท่ามกลางฝุ่นและหมอก จ้องมองไปยัง case ที่ตั้งตระหง่าน เหมือนท้าทายลิขิตสวรรค์
    ผมหันไปมองที่ผู้เคราะห์ร้ายที่อยู่เพียงลำพัง
    "คนอื่นๆ . . . เค้า . . . ไม่ได้อยู่ที่นี่แล้ว" ผู้เคราะห์ร้ายพูดด้วยน้ำเสียงท้อแท้และสิ้นหวัง
    ผมรู้สึกสงสารและเห็นใจเป็นอย่างมาก จึงตรงดิ่งเข้าไปยัง case พร้อมเผชิญหน้าสิ่งที่ลี้ลับเหนือธรรมชาติ
    "เป็นไงเป็นกันวะ..." ผมพูดในใจพร้อมกระโจนเข้าไปในสถานที่เกิดเหตุทันที
    แต่ภาพที่ปรากฎอยู่ตรงหน้าทำให้ผมถึงกับหยุดชะงัก
    มันคือ เศษน็อต ของอะไรบางอย่างที่กระจายตามพื้น
    "มันเป็นสิ่งที่เหลือไว้หลังจากการต่อสู้ของผู้อาสากับ Power Supply" ผู้เคราะห์ร้ายกล่าว
    ผมจ้องมองไปยัง mainboard เพื่อหาร่องรอยไหม้ที่เป็นข้อความสุดท้ายของผู้อาสา
    แต่กลับไม่พบอะไรเลย

ผมรีบกรูเข้าไปตามร่องรอยการต่อสู้ที่ทิ้งไว้ทันที และสิ่งที่ผมพบก็คือ สภาพของ Power Supply ที่แน่นิ่ง
    ชิ้นส่วนกระจัดกระจาย ผมจ้องมองเข้าไปข้างในตัวมัน และค่อยๆบรรจงสำรวจ
    พบน้ำสีเหลืองเอ่อล้น สภาพ C เริ่มบวม คิดว่ามันคงเสียชีวิตมานานแล้ว
    ผมจ้องมองนาฬิกา เวลาไม่คอยท่า จึงรีบวางกระเป๋าที่พกมา พร้อมหยิบกล่องแพนโดร่า "Delux DLP-31A"
    เชื่อมสายแห่งชีวิตให้กับเหล่าผู้บริสุทธิ์ที่แน่นิ่งภายใน case
    ขณะที่ผมกำลังเตรียมการเพื่อเริ่มพิธีการศักดิ์สิทธิ์ ผมได้ตรวจสอบ ป้องกัน สถานที่เกิดเหตุอย่างสุดความสามารถ ไม่ให้มีสิ่งผิดพลาด เพื่อป้องกัน The Shut Down ที่อาจจะวกกลับมาทำร้ายพวกเราที่เหลือ

เมื่อทุกอย่างถูกติดตั้งอย่างถูกต้อง ผมจึงเริ่มพิธีกรรมขับไล่สิ่งชั่วร้ายและปลุกชีวิตให้กับเหล่าผู้ต้องคำสาปใน case

"แสงสว่าง จงเกิดขึ้น" ผมพูดพร้อมกับกดปุ่ม power
    ทันใดนั้นเครื่อง PC ก็เริ่มทำงาน แสงสว่างที่หน้าจอสว่างจ้า โหลดเข้า window ได้ทันที
    อาการ scan harddisk เองทุกครั้งที่เปิดเครื่องก็พลันหายไป
    โอ้... พวกเราทำได้แล้ว
    ผมหันไปมองหน้ากับผู้เคราะห์ร้าย มองเห็นดวงตาที่สดใส สวยงาม พลังชีวิตที่มีความหวังกลับมาสู่ชีวิตเค้าอีกครั้ง

. . . . .

ณ ห้องเล็กๆ ที่เต็มไปด้วยสิ่งของวางรกเต็มไปหมด
    ผมนั่งจ้องมองสิ่งของสิ่งหนึ่ง พร้อมกับได้แต่คิดว่า
    เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ณ สถานที่แห่งนั้นเหมือนฝันร้ายอันยาวนานตลอดหลายเดือนของผู้คนที่อาศัยอยู่ที่นั่น
    ในที่สุดมันก็สิ้นสุดลง
    ผมจ้องมองไปยัง สิ่งที่ผู้คนเชื่อว่ามันคือ The Shut Down
    "ลาก่อน" ผมพูดบอกลากับสิ่งนั้น

. . . ชา ลา ชา ลา . . . ลัล ลา . . . (นึกถึงเพลงตอนจบของการ์ตูนแบบสดใส)
    Last edited by Rabbit fire; 12 May 2008 at 00:59:39.

OverclockZone Member sphasuta's Avatar

นึกว่าจะไตรภาคซะแล้ว ^^

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

C บวมน่ากลัวเลยนะนั่น ดีนะไม่แตก

OverclockZone Member ka-pom's Avatar
    ** โซนโคราช - บุรีรัมย์ **

น่าจะไปเขียนบทหนังนะครับ กำลังเคลิ้ม

Bookmarks

Bookmarks