Announcement

Collapse
No announcement yet.

~ W!-F! คืออะไร ขยายความหน่อยครับ โย้ว ~

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ~ W!-F! คืออะไร ขยายความหน่อยครับ โย้ว ~

ลองไปหาอ่าน ๆ ดูว่่า Wi-Fi คืออะไร ใครมีบทความเกี่ยวกับ Wi-Fi เอามาให้อ่านทีครับ

ตอนนี้กำลัง งง ว่ามันคืออะไร หรือว่ามันคือ Wireless Lan ธรรมดา ๆ

อย่างเช่นที่บ้านผมใช้ Modem Router Wireless อย่างนี้ ถ้าเอา NoteBook

มาเปิด Wireless Lan แบบนี้ เค้าเรียกว่า Wi-Fi หรือเปล่าครับ

แล้วถ้าใช่ก็หมายความว่า Wi-Fi เป็น Lan ไร้สาย ใช่ป่ะครับ ถูกผิดยังไง บอกทางสว่างผมหน่อย

อีกอย่าง Wi-Fi นี่ถ้าอยู่ใกล้กับไฟ จะติดไฟง่ายมากน้อยแค่ไหนครับ หรือว่า ติดพรึบเลย --__--

ถ้าเข้าใจไม่ผิด Wi-Fi มันเป็นองค์กรไว้ทดสอบอุปกรณ์พวก Wireless

ว่าอุปกรณ์ทุกตัวซึ่งต่างยี่ห้อกันนั้นมันสามารถติดต่อสื่อสารกันได้ หากว่าอุปกรณ์ตัวนั้นมันผ่านตามมาตราฐานเขาก็

จะปั๊ม ตรา WIFI certified ซึ่งเป็นอันรู้กันว่าอุปกรณ์ชิ้นนั้นสามารถติดต่อสื่อสารกับอุปกรณ์ตัวอื่นที่มีตรา WIFI

certified นี้ได้เช่นกัน แต่ทำไปทำมามันกลายเป็นคำศัพท์สำหรับ อุปกรณ์ Lan ไร้สาย ไปโดยปริยาย จนบางคนก็

เรียกกันติดปาก

เช่น Notebook ตัวนี้ หรือ PDA ตัวนี้มันมี WiFi ด้วยหละ! นั่นก็หมายความว่า อุปกรณ์ชิ้นนั้นมันสามารถติดต่อสื่อ

สารกับเครื่องตัวอื่นในระบบ Network แบบไร้สายได้

Comment

Wi-Fi เป็นชื่อทางการค้าของระบบ Wireless LAN ครับผม
      Wi-Max เป็นชื่อทางการค้าของระบบ Wireless MAN จ้า

ส่วนมุขไวไฟนี่ไม่แน่ใจครับ 555+ สงสัยจะติดไฟง่ายสมชื่อ

Comment

^__^

Comment

Working...
        X