overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ..ถามคนที่เคยใช้SilentCat12cm ว่ามันเงียบจริงหรือเปล่า? มีอย่างอื่นแนะนำไหม?

OverclockZone Member madcat's Avatar

Default ..ถามคนที่เคยใช้SilentCat12cm ว่ามันเงียบจริงหรือเปล่า? มีอย่างอื่นแนะนำไหม?

...เข้าไปดูข้อมูลในเวบเห็นบอกว่าดังแค่ 16dBAเอง ส่วนAirflow 62.2 CFM
    ดูๆไปแล้วน่าจะทั้งเงียบทั้งได้ลมแรงในระดับหนึ่งเลย แต่ทำไมถึงเห็นบางคนบอกว่าเสียงดัง?

...มีตัวที่ตอนแรกรู้สึกสนใจเพราะรอบมันแค่1300คือ Noctua NF-P12
    แต่จากข้อมูลที่บอกมาในเวบ เสียงดัง19.8 dB(A) กับAirflowประมาณ92.3 m³/h(แปลงเป็นCFM น่าจะประราวๆ 56.66CFM)

....สรุปแล้วถ้าดูตามข้อมูลที่ให้มาในเวบแล้ว แมว น่าสนใจกว่า นกฮูกเยอะเลย(ถ้าหาซื้อได้)
    แต่ว่า ถ้าเอามาใช้จริงๆนี่จะเป็นอย่างไรบ้างครับ? หรือมีใครจะแนะนำอย่างอื่นบ้างไหม?

OverclockZone Member mycom999's Avatar

์Noctua นี่เงียบมากครับ ลมก็แรงพอๆกับ TT Silent Wheel แต่ Noctua เงียบกว่านิดหน่อย

OverclockZone Member

เพิ่งถอยมาวันนี้ครับ ก็เถือว่าเงียบดีนะครับ ไม่รู้ว่าที่ดังนี่ขนาดไหน พอดีวางเคสไว้ข้างล่างโต๊ะครับ ตัว 12cm ได้เสียงแค่นี้สำหรับผมคิดว่าเยี่ยมเลยนะครับ

OverclockZone Member madcat's Avatar

Quote Originally Posted by tossuck View Post
    เพิ่งถอยมาวันนี้ครับ ก็เถือว่าเงียบดีนะครับ ไม่รู้ว่าที่ดังนี่ขนาดไหน พอดีวางเคสไว้ข้างล่างโต๊ะครับ ตัว 12cm ได้เสียงแค่นี้สำหรับผมคิดว่าเยี่ยมเลยนะครับ
    ...ตัวไหนหรือครับที่เพิ่งถอยมา SilentCat หรือ Noctua?

...จะว่าไป ตัวผมเองเคยใช้แต่ SilentCat 8 cm ผมว่าเสียงมันดังใช้ได้เลยล่ะ
    Last edited by madcat; 12 May 2008 at 23:20:04.

เพิ่งถอยไซเรนแคทตัว 12 cm มาอ่ะครับ ถ้าไซเรนตัว 8cm ดัง ผมว่าคุณรับตัว 12 cm ไม่ได้แน่เลย
    ลองดู coolermaster ดูครับตามกระทู้นี้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=199565

OverclockZone Member n@ty's Avatar

cm คับเงียบสุดๆ ๆเลย

แต่ลมก็เบาตามเช่นกันปานผีเสื้อขยับปีก

OverclockZone Member neogundam's Avatar
    ตัวเมือง นครปฐม

ผมใช้ Noctua NF-P12 อยู่เงียบมากถ้าไม่เอาหูไปฟังใกล้ๆ คงไม่ได้ยิน ลมแรงระดับนึง หาซื้อได้ที่นี่ครับ แต่ของหมดต้องรอนำเข้า http://www.somuchmore.biz

OverclockZone Member incubusboyd's Avatar

ตามปรกติแล้ว 12cm จะต้องเงียบกว่า 8cm นะครับ เพราะรอบต่ำกว่า

เงียบจริงนะตัวนี้ ถ้าเทียบกันจะเบากว่า Thunderblade เยอะ ในขณะที่ลมออกมาไม่ต่างกันเลย
    แต่ถ้าเทียบกับ CM ถือว่าดังครับ แต่ถ้าเีทียบกับลมที่ได้ถือว่าคุ้มครับ เพราะ CM เหมือนผีเสื้อขยับปีกจริงๆ 555

ผมว่าคุ้มนะ สอยเลย อิอิ

อ้าว เหรอครับ ไม่ทราบจริงๆ ปล่อยไก่ไปตัวเบ้อเร่อเลย ไก่ฮอตแอนด์สไปซี่ ไม่ทราบตัว 80 cm ด้วยครับว่ามันรอบเท่าไหร่

...ตัว8cm max speed 2500 RPM ครับ เสียงดังขัดใจผมจริงๆเลยตัวนี้

...ดูเหมือนว่าผมคงต้องพยามหาพัดลมนกฮูกมาใช้ซะแล้ว ถ้าอยากให้เสียงเงียบเนี้ย
    แต่เข้าไปดูที่http://www.somuchmore.bizเห็นว่าของหมด - -'

Nhazzer's Avatar
    ศรีนครินทร์/บางนา

ผมใช้ Cat อยู่ครับ พอดีเป็นคนไม่ชอบแสงในเคส ดูแล้วเหมือนร้านลาบยังไงไม่รู้

ทั้ง 80 กับ 120

ตัว 120 เงียบกว่ามากครับ เพราะตัว 80รอบสูงกว่า เป็นพัน

ตอนนี้อยากลอง Noctua เหมือนกัน เห็นเค้าว่าเงียบกว่า แต่ราคา 600กว่า นี่สิ
    Last edited by Nhazzer; 13 May 2008 at 18:11:11.

ตัว 12mm ถ้าปรับรอบเป็น 1200 จะเงียบพอสมควร ( ดังหึ่มๆๆๆๆๆ )

แต่ถ้าวิ่งเต็มคือ 1600 จะดังวี๊~~~~~~~~~ โคตรจะน่ารำคาญมาก

Bookmarks

Bookmarks