overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 39

Thread: รบกวนถาม : ปกติพี่ ๆ ที่ใช้ HDD ขนาดใหญ่ ๆ แบ่ง Patition กันยังไงเหรอคับ ?

OverclockZone Member deeeeluxe's Avatar

Default รบกวนถาม : ปกติพี่ ๆ ที่ใช้ HDD ขนาดใหญ่ ๆ แบ่ง Patition กันยังไงเหรอคับ ?

ปกติพี่ ๆ ที่ใช้ HDD ขนาดใหญ่ ๆ แบ่ง Patition กันยังไงเหรอคับ ?

จากปกติผมเคยใช้ 80 Gb IDE แบ่ง 4 ไดรฟ์

(ปัญหาคือมี 3 ลูก ลูกละ 4 ไดรฟ์ รวมเป็น 12 ไดรฟ์ + DVD-RW + ไดรฟ์จำลองอีก)

ดูจะจัดการง่ายดีแต่เยอะเกินไปหน่อย)

มี 160 Gb SATA 1 ลูก ตัวนี้ไม่ได้แบ่ง เพราะไว้เก็บพวกหนัง และเกมหนัก ๆ

1. เลยอยากจะสอบถามว่าถ้า HDD ที่มีขนาดใหญ่มาก ๆ (เกิน 160 Gb อย่างพวก 500 Gb)

ควรแบ่ง Patition เท่าไหร่ดีคับ

2. และพี่ ๆ แต่ละท่านแบ่งกันเท่าไหร่ กี่ไดรฟ์

3. และถ้าไม่แบ่ง หรือแบ่งแค่ 2-3 ไดรฟ์จะมีผลดี - ผลเสีย อย่างไรบ้างคับ ผมกลัวว่า...

ถ้าเราปล่อยให้ Patition แต่ละ Patition มีขนาดใหญ๋เกินไป

การค้นหาและเข้าถึงข้อมูลต่อไดรฟ์ จะช้าลง อันนี้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าคับ

รบกวนถามเป็นความรู้หน่อยคับผม ขอบคุณค้าบ

OverclockZone Member nameless's Avatar

1. เลยอยากจะสอบถามว่าถ้า HDD ที่มีขนาดใหญ่มาก ๆ ควรแบ่ง Patition เท่าไหร่ดีคับ
    ส่วนใหญ่ที่เขาแนะนำก็จะแบ่งเป็น 2 ส่วนนะ
    - ระบบปฏิบัติการ + โปรแกรมใช้งาน
    - ส่วนเก็บข้อมูล
    บางคนอาจจะเพิ่มอีกส่วน คือส่วนสำรองข้อมูล แต่เขาไม่ค่อยนิยมกัน เพราะถ้าจะสำรองน่าจะเอาไปใส่ที่อื่นมากกว่า ( HDD ตัวอื่น หรือ Flash Drive )

2. และพี่ ๆ แต่ละท่านแบ่งกันเท่าไหร่ กี่ไดรฟ์
    ผมไม่ได้แบ่งเลยนะ แต่ใช้ 3 ลูกเลย

250 GB ลูกนึง เป็น Drive C:

500 GB 2 ลูก RAID เป็น Drive D:

3. และถ้าไม่แบ่ง หรือแบ่งแค่ 2-3 ไดรฟ์จะมีผลดี - ผลเสีย อย่างไรบ้างคับ
    แบ่งเยอะมาก ๆ พื้นที่ใช้งานจะน้อยลง เพราะต้องเอาเนื้อที่ไปกั้นระหว่าง parttition แต่ก็ไม่เยอะมากหรอกนะ

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

1. แล้วแต่เราเลยครับ อย่างเราต้องการเก็บไฟล์เป็นหมวดหมู่ ก็แบ่งไป เช่น ไดรว์ C: ใส่ Windows และโปรแกรม D: ใส่หนัง รูปภาพ ข้อมูลที่โหลดจากเน็ต E: ใส่เกม เป็นต้น

2. ผม 160GB แบ่ง 3 ไดรว์ ตามข้อ 1 ไดวร์ C: 30 D: 40 E: 80 ตอนนี้รู้สึกว่ามันจุน้อยเกินไปแล้ว

3. ไม่ทราบเหมือนกันครับ รอคนข้างล่างมาตอบ ส่วนตัวคิดว่าไม่มีผลต่อการเข้าถึงข้อมูล มันอยู่ที่การ Defrag HDD มากกว่า

อันดับแรก..หากราฟ HD Tune มานั่งดูนะครับว่าเห็นอะไรบ้าง...

ภาพตัวอย่างจากกระทู้ ทดสอบ HD Tune

ผมจะอธิบายคร่าวๆ..

เริ่มแรก HDD มันจะเร็วสุดๆ และเมื่อหัวอ่านเข้าไปถึงวงในสุดจะเริ่มช้าลงเรื่อยๆ ดูกราฟตัวอย่างนะ..

แล้วลองนึกดูว่าคุณควรจะใช้งานแบบใหน?

ถ้าเป็นผมนะ ถ้ามีฮาร์ดดิสก์หลายๆลูก และผมไม่ต้องการใช้งาน RAID ผมจะทำแบบนี้

เอาโปรแกรม HD Tune ทดสอบฮาร์ดดิสก์ทั้งหมด เอาตัวที่เร็วที่สุด การเข้าถึงข้อมูลน้อยที่สุด เรียงลำดับไว้

HDD ลูกที่ 1 แบ่ง Partitions ไว้สำหรับ | Windows & Programs | ที่เหลือจะแบ่งเท่าไหร่ก็ได้ |

HDD ลูกที่ 2 แบ่ง Partitions ไว้สำหรับ | Page file Windows ประมาณ 3 เท่าของ Ram | ที่เหลือจะแบ่งเท่าไหร่ก็ได้ |

HDD ลูกที่ 3 แบ่ง Partitions ไว้สำหรับ |Scratch disk Photoshops หรือโปรแกรมอื่นๆ ที่ต้องใช้ HDD แทน RAM | ที่เหลือเท่าไหร่ก็ได้แล้วแต่การใช้งาน

HDD ลูกที่ 4 | แบ่งไว้สำหรับ Game | ที่เหลือก็ตามสบาย

จะเห็นว่าเราใช้ส่วนที่เร็วที่สุดของฮาร์ดดิสก์ นั่นคือ ช่วงเริ่มต้น ส่วนช่วงท้ายๆ เราก็เก็บข้อมูลอะไรก็ได้ที่ไม่จำเป็นต้องเรียกใช้งานบ่อย เช่น หนัง เพลง รูปภาพ..

ทำแบบนี้จะทำให้ใช้ประสิทธิภาพสูงสุดครับ..เพราะเป็นการแบ่งเบาภาระฮาร์ดดิสก์ได้

ส่วนการแบ่งพาร์ติชั่นนั้นจำเป็นต้องทำครับ.ส่วนจะแบ่งเท่าไหร่ก็วางแผนไว้ให้ดี ปรกติ dive C: ลงโปรแกรมผมใช้แค่ 10GB.

ตั้งค่า Page file ให้อยู่อีกลูกหนึ่งประมาณ 5 GB.

Scratch disk photoshops 5 GB.หลังจากนั้นก็ลงเกมส์ เพราะไม่สามารถเล่นเกมส์พร้อมแต่งรูปไปด้วย ก็ลดการทำงานได้

ถ้ายังไม่เข้าใจ..

เปรียบเทียบดังนี้....มีคนงาน 5 คน กำลังสร้างบ้านหลังหนึ่ง

คุณจะใช้เขาทำงานอย่างไรถึงจะ ทำได้เร็วที่สุด..

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ไม่ควรเกิน 4 ไดร์ เดี๋ยว งง

OverclockZone Member quake_the_rock's Avatar
    Bangkok, Ramintra, Latkrabang

ไม่ได้แบ่งเลย มี 2 ลูก 250 GB กะ 500 GB

ลูกแรกเอาไว้ OS กะโปรแกรม
    ลูกหลัง DATA ล้วนๆ

แต่ถ้ามีลูกเดียวก็แบ่งเป็น 2 Partition น่ะครับ ส่วนใหญ่จะอัตราส่วน 20:80
    เพราะส่วนใหญ่ DATA เยอะกว่าพวก Program อยู่แล้ว

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

อย่าแบ่งเยอะ เสียพื้นที่โดยเปล่าประโยชน์ เพราะทุกๆครั้งที่มีการกั้นห้อง จะเสียพื้นที่ไปส่วนนึง

OverclockZone Member พ่อน้องแนนต์'s Avatar

แบ่ง ลูกแรก เป็น 2 ไดรว์

นอ้กนั้น ลูกละไดรว์ ไปแลย

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

แบ่งแค่ลูกที่ลง windown ที่เหลือลูกละไดร์ไปเลย แบ่งมากเดี๋ยวจะงง

OverclockZone Member mozart's Avatar

250 G ของผมแบ่ง

50/100/100

50 Os และโปรแกรมัท้งหลายที่อินสตอล

100 หนัง และ ข้อมูลต่างๆ รวมทั้งตัวอินสตอลโปรแกรม

100 สุดท้าย เพลงฟังกะเพลง ที่ทำเองครับ เพลงทำเอง 1 เพลงนี่ เป็ฯ G เลย อิอิ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ปกติใช้80gb ก้อแบ่งเปง2ไดรฟอ่ะ

C: วินโด+โปรแกรมใช้งาน
    D: แบคอัพ ดาต้า ตัวเซทอัพโปรแกรมต่างๆ เกม เพลง

ตอนนี้ใช้ไม่พอ

เลยไปซื้อ250gbมาตัวนึง

ก้อคงแบ่ง เป็น2ไดรฟอ่้ะ
    ไดรฟแรก คงลงวินโด
    ไดรฟหลัง ไว้แบคอัพข้อมูล หนัง เกม โปรแกมที่โหลดมา ไรแบบนี้

OverclockZone Member estrellas's Avatar

เรื่องประสิทธิภาพสำคัญนะครับ ถ้ามีฮาร์ดดิสก์สองตัว ก็น่าจะแยกวินโดวส์กับ Page File ออกจากกันเป็นอย่างน้อย

ผมแบ่งเป็น วินโดวส์, โปรแกรม+เกมส์, ดาวน์โหด+เพลง+PageFile ครับ

Windows XP รวมพาร์ติชั่นแบบหลอก ๆ ได้ ให้มันอยู่ใน โฟลเดอร์นึงของไดรฟ์ด้วยนะเอ้อ

OverclockZone Member deeeeluxe's Avatar

ขอบคุณทุกความเห็นเลยคับผม

แต่ผมยังสงสัยเกี่ยวกับ Page file Windows

ที่หลาย ๆ ท่านพูดถึง ว่ามันคืออะไรเหรอคับ

แล้วถ้าเราแบ่งเนื้อที่ส่วนนี้ไว้แล้ว เราจะต้องตั้งค่ายังไง

ให้มันเป็น Page file Windows อาคับ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

HDD ในลายเซ็นต์ผมทั้งหมด ผมไม่แบ่งเลย ...ย้ำ ไม่แบ่งเลย

RAID0 = 320Gb. (จาก160Gb. 2ลูก) สำหรับไดร์ฟ C
    500Gb. สำหรับไดร์ฟ D
    อีก 500Gb. สำหรับไดร์ฟ E

ที่ทำแบบนี้เพราะลองมาหมดทุกแบบ ทั้งแบ่งสำหรับเพจไฟล์ แบ่งสำหรับโปรแกรม แบ่ง ฯลฯ
    ไม่มีแบบไหนเร็วกว่าใช้ไดร์ฟ C เพียวๆไม่แบ่งเลย ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

ข้อมูลที่สำรอง ก็จะสำรองไว้เป็นลูก ไม่สำรองในไดร์ฟ (เผื่อ HDDหลักพัง ข้อมูลก็ยังอยู่ในลูกอื่น)

Mac Addict User tassapon's Avatar

ผมใช้ external 3 ลูก ไม่แบ่งซักลูก ใช้เต็มๆทั้ง 3 ลูกเลย 750 250 80

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

ผม 500 GB แบ่ง 4 Partition

os,program/game/pic,data/music,vdo,mv

Quote Originally Posted by gidd009 View Post
    HDD ในลายเซ็นต์ผมทั้งหมด ผมไม่แบ่งเลย ...ย้ำ ไม่แบ่งเลย

RAID0 = 320Gb. (จาก160Gb. 2ลูก) สำหรับไดร์ฟ C
    500Gb. สำหรับไดร์ฟ D
    อีก 500Gb. สำหรับไดร์ฟ E

ที่ทำแบบนี้เพราะลองมาหมดทุกแบบ ทั้งแบ่งสำหรับเพจไฟล์ แบ่งสำหรับโปรแกรม แบ่ง ฯลฯ
    ไม่มีแบบไหนเร็วกว่าใช้ไดร์ฟ C เพียวๆไม่แบ่งเลย ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

ข้อมูลที่สำรอง ก็จะสำรองไว้เป็นลูก ไม่สำรองในไดร์ฟ (เผื่อ HDDหลักพัง ข้อมูลก็ยังอยู่ในลูกอื่น)

ที่คุณแบ่งหมายความว่าแบ่งในลูกที่ทำ RAID ใช่หรือเปล่าครับ..

Quote Originally Posted by deeeeluxe View Post
    ขอบคุณทุกความเห็นเลยคับผม

แต่ผมยังสงสัยเกี่ยวกับ Page file Windows

ที่หลาย ๆ ท่านพูดถึง ว่ามันคืออะไรเหรอคับ

แล้วถ้าเราแบ่งเนื้อที่ส่วนนี้ไว้แล้ว เราจะต้องตั้งค่ายังไง

ให้มันเป็น Page file Windows อาคับ
    pagefile เป็นพื้นที่ไฟล์ที่ วินโดว์จัดสรรเพื่อใช้เนื้อที่ฮาร์ดดิสก์ทำงาน เสมือนRAM Virtual memory..(linux จะใช้ Swap partitions แยกต่างหากเลย)

มีพื้นที่ประมาณ 1.5-3 เท่าของ RAM ในเครื่อง..

ไฟล์จะอยู่ใน Drive C:ต้องเปิดให้มันโชว์ Operating System file ด้วยจึงจะเห็น..

การเข้าไปตั้งค่า Mycom > Properties > Advanced >Advanced >Virtual Memory แล้วก็คลิ๊กเลือกไดรฟ์

""ถ้ามี HDD ลูกเดียวไม่ควรแยก Pagefile ไป Partition อื่นๆ เพราะไม่ได้ทำให้เร็วขึ้นเนื่องจาก Windows ออกแบบมาแบบนั้น "

"" ถ้ามี HDD สองลูกควรแยก pagefile ไปไว้ Partitions ลำดับที่ 1 ของ HDD ตัวที่สอง ""

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

Quote Originally Posted by kwangloke View Post
    pagefile เป็นพื้นที่ไฟล์ที่ วินโดว์จัดสรรเพื่อใช้เนื้อที่ฮาร์ดดิสก์ทำงาน เสมือนRAM Virtual memory..(linux จะใช้ Swap partitions แยกต่างหากเลย)

มีพื้นที่ประมาณ 1.5-3 เท่าของ RAM ในเครื่อง..

ไฟล์จะอยู่ใน Drive C:ต้องเปิดให้มันโชว์ Operating System file ด้วยจึงจะเห็น..

การเข้าไปตั้งค่า Mycom > Properties > Advanced >Advanced >Virtual Memory แล้วก็คลิ๊กเลือกไดรฟ์

""ถ้ามี HDD ลูกเดียวไม่ควรแยก Pagefile ไป Partition อื่นๆ เพราะไม่ได้ทำให้เร็วขึ้นเนื่องจาก Windows ออกแบบมาแบบนั้น "

"" ถ้ามี HDD สองลูกควรแยก pagefile ไปไว้ Partitions ลำดับที่ 1 ของ HDD ตัวที่สอง ""
    จดๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks