overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: ช่วยชี้แนะด้วยครับ..เจอหน้าจอฟ้ามรณะ

OverclockZone Member

Default ช่วยชี้แนะด้วยครับ..เจอหน้าจอฟ้ามรณะ

ขอความกรุณารบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    ปัญหาหน้าจอฟ้ามรณะ(BLUE SCREEN)บน WINXP
    ขณะกำลังใช้งาน WINXP PRO SP2 ก็มีอาการหน้จอ
    ดับวูบแล้วพบหน้าจอฟ้า โดยมีข้อความดังนี้
    DRIVER_IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL
    และ
    STOP:0x000000D1(0x80CE1BD2,0x0000001C,
    0x00000000,0x80CE1BD2)
    มีข้อความอื่นด้วย แต่ส่วนใหญ่เป็นเกี่ยวกับ
    ให้ติดต่อผู้ผลิตซอฟท์แวร์/ฮาร์ดแวร์ที่เราใช้อยู่
    อะไรทำนองเนี้ย..และข้อความอื่นๆที่ผมเข้าใจว่า
    ไม่ได้บอกรายละเอียดอะไรเป็นพิเศษหรือสลักสำคัญ...
    ถ้าผมแปลไม่ผิดนะครับ..แฮ่ะๆ
    ในช่วง 4-5 วันที่ผ่านมา ผมพบอาการผิดปกติเวลา
    เปิด/สตาร์ทคอมพ์ คือ จะได้ยินเสียงวี๊ดแหลมๆดังขึ้น เป็นช่วงระยะเวลาหนึ่งประมาณ 2-3 นาที
    และเวลาเปิดคอมพ์ดังกล่าว บางครั้งไม่มีสัญญาณแสดงภาพที่หน้าจอเลย ไม่สามารถเข้าหน้าจอ
    ไบออสและวินโดว์สได้ ผมต้องกดปุ่มปิดคอมพ์และกดปุ่มเปิดใหม่ จึงจะมีสัญญาณแสดงภาพที่หน้าจอ
    และเข้าวินโดว์สได้
    ไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือไม่หรือแสดงถึงปัญหาอะไรหรือไม่ครับ
    ผมลองฟังว่ามันดังมาจากส่วนไหน ก็คิดว่ามันน่าจะดังมาจากบริเวณที่ติดตั้ง HARDDISK น่ะครับ
    แล้วเวลาผมสลับไปใช้งาน HARDDISKอีกลูกซึ่งติดตั้ง
    WIN98SE ก็ยังไม่พบหน้าจอฟ้ามรณะดังกล่าว
    ชักสงสัยว่า H/D ผมน่าจะใกล้เจ๊งแล้วมั๊ง..ใช้งานมา 2-3 ปีแล้ว ไม่เคยเจอหน้าจอฟ้า..
    แต่ก็ขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ..หากเป็นที่ H/D ผมจะได้รีบBACKUP ข้อมูลด่วนเลยน่ะครับ
    จึงขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
    ปล.ขออภัยถ้าข้อความยาวไปหน่อย แต่จำเป็นต้องให้ข้อมูลมากที่สุด เผื่อท่านผู้รู้จะได้สะดวกต่อ
    การวิเคราะห์น่ะครับ..แฮ่ะๆ
    Last edited by sompolli; 13 May 2008 at 05:42:17.

OverclockZone Member MR.GUNCOM's Avatar

ถ้าเสียงมันมาจาก HARDDISK

ขอแนะนำให้คุณ sompolli รีบแบ็คอัพข้อมูลทีี่่่สำคั็ญโดยด่วนเลยครับ

อย่ารอช้าครับ
    Last edited by MR.GUNCOM; 13 May 2008 at 05:43:49.

OverclockZone Member MR.GUNCOM's Avatar

Smile

ในช่วง 4-5 วันที่ผ่านมา ผมพบอาการผิดปกติเวลา
    เปิด/สตาร์ทคอมพ์ คือ จะได้ยินเสียงวี๊ดแหลมๆดังขึ้น เป็นช่วงระยะเวลาหนึ่งประมาณ 2-3 นาที
    และเวลาเปิดคอมพ์ดังกล่าว บางครั้งไม่มีสัญญาณแสดงภาพที่หน้าจอเลย ไม่สามารถเข้าหน้าจอ
    ไบออสและวินโดว์สได้ ผมต้องกดปุ่มปิดคอมพ์และกดปุ่มเปิดใหม่ จึงจะมีสัญญาณแสดงภาพที่หน้าจอ
    และเข้าวินโดว์สได้
    ไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือไม่หรือแสดงถึงปัญหาอะไรหรือไม่ครับ
    ผมลองฟังว่ามันดังมาจากส่วนไหน ก็คิดว่ามันน่าจะดังมาจากบริเวณที่ติดตั้ง HARDDISK น่ะครับ
    แล้วเวลาผมสลับไปใช้งาน HARDDISKอีกลูกซึ่งติดตั้ง
    WIN98SE ก็ยังไม่พบหน้าจอฟ้ามรณะดังกล่าว

ชักสงสัยว่า H/D ผมน่าจะใกล้เจ๊งแล้วมั๊ง..ใช้งานมา 2-3 ปีแล้ว ไม่เคยเจอหน้าจอฟ้า..

เวลา HARDDISK ทำงานตามปกติไม่ควรจะมีเสียงวี้ดแหลมๆแบบนี้ครับ

OverclockZone Member

ขอบคุณครับที่กรุณาสละเวลาอันมีค่ามาช่วยชี้แนะ
    ขณะนี้ ผมก็กำลังBACKUP ข้อมูลในH/Dที่อาจเสี่ยงต่อความเสียหายอยู่ครับ
    นอกจากนี้ ผมยังไปโพสต์ถามในพันธ์ทิพย์ด้วยน่ะครับ
    ก็มีท่านหนึ่งให้ความเห็นว่า
    "เกิดจาก IRQ ชนกัน อุปกรณ์บางตัวไม่รองรับการแชร์ IRQ แนะนำให้ไปปิด USB ก่อน
    เพราะไอ้ตัวนี้มันจะกินทุก IRQ ที่เหลือ พอหายแล้วค่อยกลับไปเปิดใหม่
    ส่วนเสียงวี้ดๆนั้น เป็นพัดลมซีพียู
    ดังทุกเครื่องตอนเปิด พอผ่านไปสักครู่มันถึงปรับรอบลงเอง(ของผู้รู้ท่านนั้นก็ดังตอนเปิดเหมือนกัน)"

Bookmarks

Bookmarks