Announcement

Collapse
No announcement yet.

Digital Music SX & Burr-Brown PCM2702

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Digital Music SX & Burr-Brown PCM2702

ตอนนี้ได้ Sound Blaster Digital Music SX
    กับ USB DAC Burr-Brown PCM2702
    ของท่าน timespiner
    จากกระทู้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=188551
    เดี๋ยวจะลองฟังเพลงเทียบกันแล้วจะมารายงานผลครับ
    มีลำโพงลองอยู่ 2 ตัว คือ Klipsch Promedia 2.1 THX
    กับ Boston BA-790 ครับ
    ลองฟังเพลงด้วย foobar 2000 v0.9.5.2 ครับ
    Attached Files

เยี่ยมเลยครับ

Comment

จัดไป

Comment

แจ่มๆ รอของอยู่เหมือนกัน

ท่านได้เร็วจังน่าจะลอตเดียวกะผมนะ

Comment

เข้ามาปูเสื่อรอฟังครับท่าน

Comment

ได้มาแล้วเหมือนกันครับ แต่อยู่ห้องแฟนไม่มีตัวฟังให้เปรียบเทียบเดี๋ยวนั้น แต่เท่าที่ฟังเสียงดีเลยทีเดียวนะครับ ขนาดใช้ลำโพงก๊องแก๊ง เสียงเบสมาค่อนเข้างเป็นลูกๆ แต่ก็ไม่กระแทก ออกแนวนุ่มๆนิดนึง ส่วนเสียงกลางนั้นจัดว่าใช้ได้เลยครับชัดเจนไม่มีโดนเบสกลบ ส่วนเสียงแหลม และพวกรายละเอียดนั้นไม่ขอพูดดีกว่า เพราะลำโพงก๊องแก๊งรายละเอียดเสียงมันหายไปเยอะครับ ถามว่าคุ้มไม๊ ผมว่าคุ้มนะถ้าเทียบกับ soundcard usb ในราคาไกล้เคียงกัน

ปล.ฟังด้วยfoobarทำbitperfect ไฟล์เพลงที่ใช้เป็นไฟล์ audio cd หลายๆแนวครับ

Comment

Originally posted by slipknot3195 View Post
              แจ่มๆ รอของอยู่เหมือนกัน

ท่านได้เร็วจังน่าจะลอตเดียวกะผมนะ
              -------------------------------
              ผมไปลองฟังที่บ้านท่าน timespiner เลยครับ
              ฟังแล้วก็จองเลย ได้รับของเมื่อวันเสาร์ ที่ผ่านมาครับ

Comment

เยี่ยมเลยครับ

Comment

รอฟังครับผม

Comment

ของผมกำลัง Burn อยู่เหมือนกัน ร้อยกว่า ชม. ครบสองร้อยค่อยว่ากันแด๋วมาช่วย

ออ..ลำโพง มอดานชต เอ็มเอส 302 แด่มีแค่ชาวออนบอร์ดกับ ชีที4830 มันไม่มันเพราะต่างกันมากเกินไป อยากเทียบกับ พวก ออนเกียว หรือ asus ....

Comment

แน่ๆ ใช้เหมือนกัน แต่กล่องของผมเป็นสีดำอ่ะคับ ดูๆไปสีขาวก็สวยดีเหมือนกัน ผมเบิร์นได้ซักพักแล้วคับ ตอนนี้เสียงดีมากเลยคับ ใสกว่าเดิมขึ้นเยอะ แล้วก็จะได้ฟัง noise ในบางเพลงด้วย ผมใช้ int amp NAD c325bee กับ psb image b15 คับ

Comment

--- ขอเริ่มจาก คู่นี้ก่อนเลยครับ ---

PCM2702 กับ Boston BA-790

หลังจากที่ต่อ PCM2702 ผ่านสายลำโพง Analog ของ BA-790
                        และผ่านพอร์ต USB ของคอมพิวเตอร์เรียยร้อย
                        Windows XP พบ New Hardware เป็น USB Speakers
                        Manufacturer: Onkyo

เปิดโปรแกรม foobar200 ปรับส่วน Preferences->Output
                        เซ็ต Output Device เป็น DS : USB Speakers
                        Buffer Length เป็น 1000 ms
                        Output Data Format เป็น 24-Bit (เลือกได้ 8,16,24,32 Bit)

ลองเปิดเพลง !!!ไม่มีเสียง เลยไปเช็คที่ Volume ปรากฎว่าขึ้นแค่ 50 % ครับ
                        เปิดลำโพงเบาด้วยเลยไม่ได้ยินเสียง เลยเร่ง Volume ไปที่ ประมาณ 90%

ลองฟัง CD เพลงโปรดก่อนเลย "พบรักที่ปากน้ำโพ" โดย หนู มิเตอร์ ครับ
                        รู้สึกถึงความนิ่งของเพลงมากขึ้น เสียงร้องชัดเจน โดดเด่น
                        ปลายของเสียงแหลมมีให้มากพอสมควร
                        เสียงนิ้วผ่านบนคอกีต้าร์ได้ยินชัดเจน รู้สึกได้ถึงความหนัก-เบาของการโซโล
                        เบสมาเป็นลูกๆ ค่อนข้างห้วน กระชับ (เปิด Bass ที่ลำโพงประมาณ 75%)
                        การแยกเสียงร้องและเสียงดนตรีต่างๆ ทำได้ดีมาก

ลองเปลี่ยนแผ่น เป็น We Love Carpenter
                        Track 2 Mr Postman
                        เสียงเบสมาเป็นลูกๆเหมือนเดิม แยกจากเสียงร้องและส่วนของเสียงแหลมชัดเจน
                        Track 3 Yesterday Once More
                        เสียงร้องท่อนต้นเด่นมาก เสียงตัว ส ปลายเสียงชัดเจน

สรุปว่าคู่นี้เหมาะมากสำหรับเพลงช้า แนว Acoustic เน้นด้านเสียงร้อง เสียงกีต้าร์
                        ฟังแบบเรื่อยๆ สบายๆ

**เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
                        ถ้าท่านใดมีข้อแนะนำ เสนอแนะ
                        หรืออยากให้ทดลองแนวทางไหน ก็แนะนำมาได้นะครับ ยินดีรับความคิดเห็นทุกท่านครับ.

Comment

ต่อเลยครับพี่ จะทนไม่ไหวอยู่แล้วว

Comment

ต้องใช้ output ASIO4ALL

Last edited by battlecruiser; 14 May 2008, 09:42:33.

Comment

Originally posted by ~jelly* View Post
                              ต่อเลยครับพี่ จะทนไม่ไหวอยู่แล้วว
                              ใจเย็นๆ ครับท่าน
                              Originally posted by battlecruiser View Post
                              ต้องใช้ output ASIO4ALL

ขอบคุณครับท่าน เดี๋ยวจะลองดู

Comment

Working...
                              X