Announcement

Collapse
No announcement yet.

notebook มันอัพcpuได้เหมือนpcไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• notebook มันอัพcpuได้เหมือนpcไหม

แล้วถ้าได้จะรูเหมือนpcได้ไงว่าอัพได้ถึงตัวไหน แบบPC ดูที่socket ดูเหมือนกันไหม

สามารถอัพเกรดได้ครับ แต่ประกันควรจะหมดแล้วอัพนะครับ และต้องเช็คชิพเซ็ตด้วยว่ารองรับซีพียูที่อัพด้วยครับ
    Last edited by fishow; 13 May 2008, 10:14:08.

Comment

ดูได้จากที่ไหนคับ ว่ารองรับถึงรุ่นไหน

Comment

ท่าทางจะไม่คุ้ม
        ซื้อมาก็แพงงงงง
        ของเก่าก็ขายลำบาก
        + ไปกลับแทบจะเสีย 2 ต่อ

Comment

เช็คได้จากรุ่นchipset ครับ intel 915 945 965 ลองเช็คดูจาก intel ได้เลยครับ ส่วนเรื่องคุ่มไม่คุ่มนี้ขึ้นกะมุมมองครับ เพราะจริงๆ cpu แต่ล่ะตัวนี้ไม่ได้ต่างกันมากมายเท่าไหรน่ะ(ที่อยู๋ในตระกูลเดียวกันน่ะ) เพราะยังไง chipset ก็จะเป็นตัวกำหนดอยู๋แล้วว่าจะอัพได้ถึงตัวไหน อย่างเช่นใช้ intel945 t2500 จะไปอัพใส่ 7500 ก็ไม่ได้ busไม่ถึง แต่ถ้าใช้ 965 ก็ยาวหน่อย แต่อย่างที่บอกล่ะคับว่าตระกูลเดียวกันก็ไม่ได้ต่างกันมากมาย ถ้าตอนนี้ใช้t7500 แล้วจะเปลี่ยนเป็น t8300 นี้ก็ไม่คุ่ม ถ้าt9300-9500 ก็แพงเกินไปกับความแรงที่เพิ่มขึ้น(จริงๆoverclock ช่วยได้เยอะมาก) หรือถ้าจะไปเล่นตัวแรง x9000 ก็ไม่รู้ไฟจะพอเรอปล่าวเพราะมันกิน 44w - -" ใช้ตัวที่ซื้อมาให้คุ่มดีที่สุดน่ะผมว่า ^^

Comment

ขอบคุณมากครับ คืออยากรู้ไว้เป็นวิทยาธาน คับ ว่ามันเปลี่ยนได้ไหม ไอ้เราคงไม่เปลี่ยนจริงหรอก อิอิ ผม นึกว่าดูจากsocket แบบPCซะอีกว่าsocketนี้support cpu ใดได้บ้าง

Comment

ก่อนเปลี่ยนได้อยู่ครับแต่ไม่คุ้มค่าหรอกครับ อยกรู้ว่าบอร์ด ของ Notebook ใส่ CPU อะไรได้บ้างก้อ

เปิดฝาหลังออก แล้วไปดูที่ CPU อ่ะครับ ถ้าเป็น Aspire 6920G มัน Sockat 478 อ่ะครับ

Comment

เปลีี่ยนได้ ครับง่ายๆ แกะฝาถอดซิ้ง หมุนน๊อต ใส่ CPU แล้วลุ้น
                แรม HD Wireless <-- เปลี่ยนง่ายมีขายทั่วไป
                Modem Bluetooth ถ่าน Bios <-- หาเปลี่ยนยากหน่อย

Comment

ผมก็เคยเปลี่ยนมาแล้วครับ ยังเอารูปมาให้เพื่อนๆในบร์อดดูกันเลย แต่ตอนนี้ขายไปแล้วครับ ^^

Comment

คือผมทำเป็นแต่Pc อ่ะจะลองรับซ่อมโนตบุคดูเหมือนกัน

Comment

ถ้าหาซื้อของได้ก็ทำได้อ่ะงับ หุหุเหมือนๆกันแหนะงับกะคอม

Comment

เพิ่มเติมนิดนะครับ พอดีผมคิดจะเปลี่ยนเหมือนกันเลยหาข้อมูลสะสมเอาไว้

ที่ต้องดูอย่างแรกเลยคือChipsetของเราว่ารับได้ถึงเท่าไหร่ ถ้าพวก945 ก็จะรับได้ถึงCore2Duo T7<เลขคู่>00
                        ถ้าเป็น965ก็ต่อไปได้อีกยาวล่ะครับ

Socketที่ใช้: สำหรับIntelปัจจุบันก็ 479ครับ
                        ******สำคัญมากๆ เพราะอาจซื้อCPUใหม่มาเสียตังค์ฟรีได้
                        ดูด้วยนะครับ ว่าSlotที่เราใช้นั้นเป็น PGAหรือ BGA
                        PGA = Pin Grid Array เป็นCPUมีขา
                        BGA = Ball Grid Array ไม่มีขา (ขาไม่ครบตั้งวงไม่ได้... เอ้ยไม่ใช่ละ คนละขากัน)
                        2ตัวนี้ถึงจะSlotเดียวกัน แต่ก็ใส่กันไม่ได้นะครับ

วิธีการดู ใช้CPU-Z โหลดที่นี่
                        ดูตามนี้เลยครับ ที่ขีดเส้นใต้คือSlotของมัน ส่วนที่ตามมาข้างหลังอยู่ในกรอบจะบอกว่ามีขาหรือไม่มีขา

เวลาจะซื้อต้องดูนะครับ วิธีเช็คต้องเอา sSpec Number เข้าไปเช็คที่เวปIntelเลย
                        ลองกดเข้าไปดูความแตกต่างได้นะครับเช่นตัวอย่างนี้ T7200เหมือนกัน แต่รายละเอียดปลีกย่อยไม่เหมือนกัน
                        ลองดูความต่างตรง sSpec Number และ Package Typeนะครับ เช็คดีๆก่อนซื้อครับ
                        T7200 sSpec Number:SL9SF Package Type: Micro-FCPGA
                        T7200 sSpec Number:SL9SL Package Type: Micro-FCBGA

ต่อมาก็ต้องดูVoltที่รองรับด้วยครับ อันนี้ผมก็บอกไม่ถูกเหมือนกันอ่ะ กำลังหาข้อมูลอยู่ว่าจะดูยังไง ใครรู้วิธีช่วยชี้แนะด้วยะนะครับ

วิธีเปลี่ยนก็ตามท่านด้านบนๆโลดครับ

ปล. เมื่อวานเจอT7400 sSpec Number:SL9SK ราคาถูกใจในE-Bay ด้วยล่ะ ส่งWorldWideอีกต่างหาก เช็คแล้วกำลังจะลงมือ... มาดูCPU-Zเราอีกที เอ...ของเค้าเป้นBGA ของเราเป็นmPGA แล้วPGAกะ BGAมันต่างกันไงหว่าา เลยหาข้อมูลมาจนได้นี่หล่ะครับ ใครจะซื้อก็ระวังจะเจอแบบผมน่อ เพราะเดี๋ยวนี้CPU โน๊คบุ๊คเค้าก็เริ่มไม่มีขากันแล้ว อิๆ

Comment

ขอบคุณคับ

Comment

มาเก็บ..

Comment

สาระครับ

เก็บข้อมูลด้วยคน อิอิ

Comment

Working...
                              X