Announcement

Collapse
No announcement yet.

disk boot failure ช่วยแก้ทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• disk boot failure ช่วยแก้ทีคับ

disk boot failure insert system มันขึ้นทุกครั้งที่เปิดเครื่องคับ แต่พอใส่แผ่น windows เข้าไปแล้ว restart ใหม่ ก็เข้า windows ใช้งานได้ปกติดี ลองลง windows 3 ตัวแล้ว ผลก็เป็นเหมือนเดิมคับ ที่เครื่อง ต่อ HDD ใช้ sata 250G 2ลูกครับ

ตรวจดู Bios ในเมนู Bootable รึยังคับ ว่า 1st 2nd ... เปนไดร์วไหน ลองแก้ไขตรง 1st เปนไดร์วที่ ลงวินโดว์ไว้ ถ้าเครื่องมี ไดร์ว A: ลอง ยกเลิกใช้ในไบออสครับ อาการนี้ คล้ายๆกับ มันบูตไม่ผ่านนะ คิดว่า อาจจะเสียบแผ่นคาไว้(A หรือ มี Ex HDD ที่เปน USB เสียบไว้ ลองถอดออกให้หมด เหลือ ฮาร์ดดิส สองลูกแล้วบูตดูครับ

รอโปรมาเสริม

ปล. ว่างจัดอ่ะ เหอๆ

Comment

สงสัยมันจะบูทผิดตัวละครับ ลองดูในไบออสก่อน

Comment

ขอบคุณคับ

หายแล้วคับขอบคุณมากครับ เข้าไปสลับสาย sata คับหายเลย ขอบคุณมาก ๆ คับ

Comment

Working...
        X