overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ถามเพื่อนๆพี่ๆ ที่ใช้เคสใสหน่อยครับ

OverclockZone Member incubusboyd's Avatar

Talking ถามเพื่อนๆพี่ๆ ที่ใช้เคสใสหน่อยครับ

อยากรู้ว่าเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ใช้เคสใสทำความสะอาดเคสกันยังไงอะครับ

ทั้งด้านใน ด้านนอกเลยครับเพราะที่ผมใช้อยู่รอยนิ้วมือ + ฝุ่นเยอะจริงๆ
    บางทีแอบมียุงไปตายด้วย เพราะหลอด UV แน่ๆ

ใครมีเคล็ดดีๆ มาบอกกันมั่งนะครับ

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ไม้ขนไก่ปัดเบาๆ แค่เฉียดๆ จะช่วยลดฝุ่นได้

จะใช้อะไรเช็ดก็ตามไม่เวิร์คแน่เพราะรอยขนแมวจะตามมาประทับตราไว้เป็นที่ระลึก ดูไม่จืดแน่

OverclockZone Member Mirabilis's Avatar

Quote Originally Posted by โชติก View Post
    ไม้ขนไก่ปัดเบาๆ แค่เฉียดๆ จะช่วยลดฝุ่นได้

จะใช้อะไรเช็ดก็ตามไม่เวิร์คแน่เพราะรอยขนแมวจะตามมาประทับตราไว้เป็นที่ระลึก ดูไม่จืดแน่
    เราเป็นรอยไปแล้วขนแมว ถ้าไม่สังเกตก็ไม่เห็นนะ

นอกจากจะสังเกตแบบจับผิดจริงๆ

OverclockZone Member incubusboyd's Avatar

Quote Originally Posted by โชติก View Post

Quote Originally Posted by Mirabilis View Post
    เราเป็นรอยไปแล้วขนแมว ถ้าไม่สังเกตก็ไม่เห็นนะ

นอกจากจะสังเกตแบบจับผิดจริงๆ
    ขอบคุณครับ ผมโรคจิตด้วยสิ ชอบจับผิด

ท่านใด มีวิธีอีก บอกต่อๆหน่อยนะคร๊าบบ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ไม่ได้ใช้เคสใส แต่เป็นผม

จะใช้ไม้ขนไก่ปัดก่อน

ถ้ายังไม่หมด

หาถ้าไมโครไฟเบอร์นุ่มๆ เช็ด แบบจอlcdนี่แหละ

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

เครืองดูดฝุ่นพลังสูง

OverclockZone Member madcat's Avatar

จะใช้อะไรเช็ดก็ตามไม่เวิร์คแน่เพราะรอยขนแมวจะตามมาประทับตราไว้เป็นที่ระลึก ดูไม่จืดแน
    ...ถ้ามีรอยขนแมว ก็เอากระดาษทรายมาเช็ดออกสิครับ แล้วรอยขนแมวจะหายไป

Quote Originally Posted by sicklab View Post
    ไม่ได้ใช้เคสใส แต่เป็นผม

จะใช้ไม้ขนไก่ปัดก่อน

ถ้ายังไม่หมด

หาถ้าไมโครไฟเบอร์นุ่มๆ เช็ด แบบจอlcdนี่แหละ
    กำลังหาซื้ออยู่เหมือนกันครับ ปรกติจอ lcd ผมใช้ผ้าเช็ดแว่น เช็ดอยู่

Quote Originally Posted by mookDANG2008 View Post
    เครืองดูดฝุ่นพลังสูง
    ระวังมันจะกินสายไฟ ดูดน๊อตเข้ามาหมดนะครับ

Quote Originally Posted by madcat View Post
    ...ถ้ามีรอยขนแมว ก็เอากระดาษทรายมาเช็ดออกสิครับ แล้วรอยขนแมวจะหายไป
    กระดาษทรายคงเรียกว่าขัดแล้วละท่าน เผลอๆต้องขัดทั้งแผ่น

OverclockZone Member edd's Avatar

ใส่ตะแกรงแบบผมอ่ะครับปันหาเรื่องแมลงจะหมดไปเลยครับ

Quote Originally Posted by edd View Post
    ใส่ตะแกรงแบบผมอ่ะครับปันหาเรื่องแมลงจะหมดไปเลยครับ
    ใส่ไว้แล้วครับ แต่เหลือด้านบนอยู่ 1 รู (9 bay) ลืมไปว่ามันเป็น 8cm ดันไปซื้อ 12cm มา -*-

OverclockZone Member apichate's Avatar

ใช่เช็ดเเว่นดิ

OverclockZone Member ManMath's Avatar
    Math-Com Bangmod[Kmutt]

ไฟเบอร์สังเคราะอ่า ทีเค้าเอาไว้เชดจอแอลซีดีอ่า ถ้จะดี

OverclockZone Member poreking's Avatar

ผมแนะนำนะครับ เพราะผมใส่แว่นอยู่ มักจะมีปัญหากับการเช็ดกระจกเลนส์มักจะเกิดรอย
    ตามที่ผมเข้าใจนะครับ ผมไม่รู้ว่าเคสใสของท่านที่ใข้กันมันแยกส่วนได้หรือเปล่าถ้าแยกได้มีวิธีดังนี้
    อุปกรณ์
    1.น้ำยาล้างจาน
    2.มือ 2 ข้าง
    3.ผ้า หรือทิชชู่
    วิธีการ
    1.เอาน้ำยาล้างจานละเลงพอประมาณครับล้างให้สะอาดครับใส้น้ำนิดนึง
    2.ต่อจากข้อ1.หมายความว่าฟองยังต้องติดอยู่ที่ตัวใสอยู่นะครับถึงจะทำต่อได้ ขั้นตอนต่อไปเราจะไม่พยายามเอามือไปสัมผัสมันอีกนะครับถ้าไม่จำเป็น เดี๋ยวลอยนิ้วมือจะติด
    ให้เปิดน้ำอย่าให้แรงนะครับให้มันไหลออกมาเป็นสายพอกระทบกับแผ่นใสน้ำต้องไม่กระเด็นด้วย ลักษณะคือให้น้ำไหลโดยทำมุมกับฝาใสแล้วไหลลงมาเรื่อยๆ
    3.ถ้าทำถูกขั้นตอนน้ำจะชะลงมาจนสุดขอบฝา โดยที่น้ำจะไม่มีเกาะอยู่ที่ฝาใสอีกหลักง่ายๆคือใช้น้ำไล่น้ำครับ
    โดยหลังจากนั้นเอาส่องขึ้นกับหลอดนีออน ดูว่าล้างสะอาดหรือยังครับ ถ้ายังเริ่มข้อ1.ใหม่ครับ
    ถ้ามีหยดน้ำเกาะอยู่อย่าใช้ผ้าเช็ดครับ ใช้ทิชชู่ทำหัวให้คล้ายเข็มแล้วเอาไปจี้กับหยดน้ำเพื่อซับมันนะครับ

จะเห็นได้ว่า สิ่งที่จะสัมผัสกับฝาใสจะมีแค่มือขั้นตอนแรกอย่างเดียว นอกนั้นถ้าทำถูกทุกขั้นตอน จะมีแต่น้ำอย่างเดียวที่สัมผัสกับฝาใส พอเข้าใจมั้ยครับ เอามาจากการล้างแว่นตาครับ

OverclockZone Member Mirabilis's Avatar

ถึงยังไง ฝุ่นก็ยังเข้าอยู่ดีแหละ

เราแนะนำนะ ไม่รู้ว่าได้ผลหรือป่าว

แต่ปกติ เวลาเราเล่นคอมเสร็จแล้ว เราก็เอาผ้ามันที่มันไม่อมฝุ่นหนะ มาคลุมเคสไว้ทั้งเคสเลย

ก็ช่วยได้เยอะนะ ฝุ่นจะได้ไ่ม่เข้า

ถ้าตอนที่เล่นอยู่ยุงคงไม่กล้าเข้าหรอก เพราะพัดลมเยอะ คงตายก่อนอะ 55

อีกอย่าง พวกแมลงอะ มันไม่ชอบที่ร้อนๆหรอก จะเข้าไปก็ต่อเมื่อ ปิดเครื่องนั้นแหละ

ยังไงก็ลองดูที่แนะนำดูค่ะ

OverclockZone Member โชติก's Avatar

Quote Originally Posted by Mirabilis View Post
    ถึงยังไง ฝุ่นก็ยังเข้าอยู่ดีแหละ

เราแนะนำนะ ไม่รู้ว่าได้ผลหรือป่าว

แต่ปกติ เวลาเราเล่นคอมเสร็จแล้ว เราก็เอาผ้ามันที่มันไม่อมฝุ่นหนะ มาคลุมเคสไว้ทั้งเคสเลย

ก็ช่วยได้เยอะนะ ฝุ่นจะได้ไ่ม่เข้า

ถ้าตอนที่เล่นอยู่ยุงคงไม่กล้าเข้าหรอก เพราะพัดลมเยอะ คงตายก่อนอะ 55

อีกอย่าง พวกแมลงอะ มันไม่ชอบที่ร้อนๆหรอก จะเข้าไปก็ต่อเมื่อ ปิดเครื่องนั้นแหละ

ปู้จายกับความซกมกเป็นของคู่กัน ถ้าสำอางมากๆคนก็หาว่าเป็นเกย์อีก
    แล้วจะมีสักกี่คนที่จะคลุมเครื่องอยู่ทุกครั้งตอนเลิกใช้งาน ใหม่ๆอาจทำได้ ผ่านไปสักพักก็เข้าอีหรอบเดิมนั่นแหละ(คือซกมก) หุหุ

Quote Originally Posted by poreking View Post
    ผมแนะนำนะครับ เพราะผมใส่แว่นอยู่ มักจะมีปัญหากับการเช็ดกระจกเลนส์มักจะเกิดรอย
    ตามที่ผมเข้าใจนะครับ ผมไม่รู้ว่าเคสใสของท่านที่ใข้กันมันแยกส่วนได้หรือเปล่าถ้าแยกได้มีวิธีดังนี้
    อุปกรณ์
    1.น้ำยาล้างจาน
    2.มือ 2 ข้าง
    3.ผ้า หรือทิชชู่
    วิธีการ
    1.เอาน้ำยาล้างจานละเลงพอประมาณครับล้างให้สะอาดครับใส้น้ำนิดนึง
    2.ต่อจากข้อ1.หมายความว่าฟองยังต้องติดอยู่ที่ตัวใสอยู่นะครับถึงจะทำต่อได้ ขั้นตอนต่อไปเราจะไม่พยายามเอามือไปสัมผัสมันอีกนะครับถ้าไม่จำเป็น เดี๋ยวลอยนิ้วมือจะติด
    ให้เปิดน้ำอย่าให้แรงนะครับให้มันไหลออกมาเป็นสายพอกระทบกับแผ่นใสน้ำต้องไม่กระเด็นด้วย ลักษณะคือให้น้ำไหลโดยทำมุมกับฝาใสแล้วไหลลงมาเรื่อยๆ
    3.ถ้าทำถูกขั้นตอนน้ำจะชะลงมาจนสุดขอบฝา โดยที่น้ำจะไม่มีเกาะอยู่ที่ฝาใสอีกหลักง่ายๆคือใช้น้ำไล่น้ำครับ
    โดยหลังจากนั้นเอาส่องขึ้นกับหลอดนีออน ดูว่าล้างสะอาดหรือยังครับ ถ้ายังเริ่มข้อ1.ใหม่ครับ
    ถ้ามีหยดน้ำเกาะอยู่อย่าใช้ผ้าเช็ดครับ ใช้ทิชชู่ทำหัวให้คล้ายเข็มแล้วเอาไปจี้กับหยดน้ำเพื่อซับมันนะครับ

จะเห็นได้ว่า สิ่งที่จะสัมผัสกับฝาใสจะมีแค่มือขั้นตอนแรกอย่างเดียว นอกนั้นถ้าทำถูกทุกขั้นตอน จะมีแต่น้ำอย่างเดียวที่สัมผัสกับฝาใส พอเข้าใจมั้ยครับ เอามาจากการล้างแว่นตาครับ
    เข้าใจครับผม ถ้ามีเวลาว่างจะลองทำดูครับ ท่าจะต้องใช้เวลานานพอสมควร

ขอบคุณมากครับ ไว้จะหาผ้ามาคลุมดู

แต่ซักพักก็คงเข้าอีหรอบเดิมตามท่านโซติกบอกละครับ(ซกมก)

OverclockZone Member paskorn_nv's Avatar
    BangKOK / BangKae

ทุกวิธีที่บอกมา ใช้ได้หมดเลยครับ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ผมใช้เครื่องเป่าพลังสูงครับ

Quote Originally Posted by paskorn_nv View Post
    ทุกวิธีที่บอกมา ใช้ได้หมดเลยครับ
    Quote Originally Posted by Dej_SAVAGE View Post
    ผมใช้เครื่องเป่าพลังสูงครับ

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ

ช่วงนี้ต้องใช้เครื่องเป่าพลังควายไปก่อน มีเวลาว่างค่อยแกะมาล้าง

Bookmarks

Bookmarks