Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงกะมัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงกะมัน

คอมผมเวลาเสียบ flashdrive แล้วเขียนข้อมูลลงไป พอนำมาใช้ปรากฎว่าไฟล์เสียหมดเลย ลองไปลองมาจึงได้รู้ว่า มันอ่านได้อย่างเดียว พอเขียนลง flashdrive เละทุกที
    แต่พอเสียบผ่าน usb hub v1 อ่านได้เขียนได้ซะงั้น
    mb esc c51gm-m
    amd am2 จ้า
    ไม่เดือดร้อนแต่ข้องใจจัง
    รบกวนด้วยค้าบบบบบบ

ขอโทษครับ ลืมถามว่ามันเกิดจากอะไรได้บ้างครับ หุๆ

Comment

อาจจะเกิดได้จากหลายสาเหตุเช่น
      1. ตัวflashdriveมันเสื่อมเองครับ โดยอาจจะมีสนิมภายในชิพ
      2. เกิดจากการถอดเข้าออกโดยไม่ปิดการใช้งานตรงtaskbarก่อน
      3. flashdriveบางรุ่นมีถ่าน เช่นsokenบางรุ่น จะต้องนำถ่านออกก่อนมิฉะนั้นไฟล์จะเข้าเกิน ทำให้ชิพเสียหายได้ อันนี้เจอมากะตัวครับ เสียไป2อันแว้ว
      4. ตัวdriveเสียหายเช่นตกหล่นอย่างแรงชิพพัง

แต่ในกรณีคุณนั้นผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบมีถ่านคือพอมีไฟจากเครื่องเพื่อไปเซฟข้อมูล จะทำให้เกิดไฟเกินทำให้ไฟล์เสียครับ ซึ่งคุณก็ไม่ได้บอกมาว่ามีหรือไม่มีถ่านอ่ะครับ

Comment

ขอบคุณค้าบพี่ที่สละเวลามาตอบ
        ผมลองอยู่นานจึงรู้ว่ามันเป็นที่ช่อง USB อะครับ เสียบตรงๆมันอ่านได้อย่างเดียว เขียนไฟล์เสีย
        แต่พอต่อผ่าน USB HUB มันปรกติครับ เลยงงกะมัน หุๆ

Comment

Working...
        X