overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ช่วยตัดสินใจหน่อยคับ จะซื่อลำโพง

OverclockZone Member bs*wz's Avatar

Default ช่วยตัดสินใจหน่อยคับ จะซื่อลำโพง

จากที่ได้ศึกษามาในเวบนี้มาก็คัดเลือกได้มา 4 รุ่นคับ แต่เกิน 2000 เกือบหมดเลย

1.Microlab X3
    2.Eacan A-500L
    3.EACAN A-600II
    4.SBS370

ช่วยตัดสินใจหย่อยคับว่าจะเอาตัวไหนดีคับ จิงๆผมมีงบประมาณ 2000 กว่าๆอะคับ

******แต่ถ้าเป็นไปได้ช่วยแนะนำรุ่นที่ไม่เกิน 1500 ได้ไหมคับ
    เพราะแฟนไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหรที่จะซื้อแพงๆคับ******

ขอบคุณมากคับ

OverclockZone Member bs*wz's Avatar

ขอร้านที่ 1000ทิตด้วยนะคับ

OverclockZone Member dipdc's Avatar
    Ladprao, CDC, Crystal Park, Bangkapi

ตัด SBS370 ออกเลยครับ - -

OverclockZone Member B.Costigan's Avatar

ชมรมเดียวกันเลยครับ

กัวแฟน อิอิ

OverclockZone Member dieoxinOCZ's Avatar

Talking

ตัด Microlab X3 ออกไปเลยครับ - -

พึ่งไปฟังมาเมื่อวาน ขอบอกว่ากระป๋องมากครับ มีดีที่ sub อย่างเดียว satt เน่า ทั้ง 2.1 5.1(หรือร้านมันเสียบอะไรผิดป่าวไม่รู้)

เมื่อวานที่ได้ไปฟังมา คะแนนตามนี้ Hi/Mid/Bass

Microlab X3 2.1 ไม่ได้ถามราคา เปิดปุ๊บบอกให้เปลี่ยนตัวเลย กลางสูง ยังกะคนถูกบี้จมูก 4/4/8
    Microlab X3 5.1 4,800 หวังว่าจะดีขึ้น แต่ก็เหมือนเดิม ยี่ห้อนี้เขาเน้น Sub จริงๆ 4.5/4.5/8
    ALTEC LANSING THX MX5021 6,500(ร้านอื่นน่าจะถูกกว่านี้)เปิดขึ้นมา โอ้ กลางสูงชัดและกวางพอสมควร ดีกว่าเยอะเลย 7.5/7/8.5
    Divoom Xforce5 3,300 กลางสูงชัดแต่ไม่เปิดกว้างแบบ ALTEC เสียงดีใช้ได้เลยกับราคาแบบนี้ 7/7/7
    Divoom Comet D-2 3,450(ราคาเต็ม 4,840) เหมือนตัวข้างบนแต่เป็น 5.1 7/7/7

ที่เขียนมาเยอะแยะนี่ไม่ได้จะให้เพิ่มงบนะครับ เล่าประสบการ์ณที่ได้ไปฟังมาของแต่ล่ะยี่ห้อ เพื่อประกอบการตัดสินใจของ จขกท. ครับ ^^

ลำโพงถ้าไม่ได้ฟัง ถามเอาจากคนอื่นยังไงก็ไม่เห็นภาพหรอกครับ ต้องไปฟังเอง

ไม่แน่ จขกท. อาจจะชอบแนวเสียงของ Microlab X3 หรือ SBS370 ก็ได้ใครจะไปรู้

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

ผมไม่ชอบเสียงกลาง กับสูงของ Microlab เลย
    อาจเป็นเพราะคุ้นเคยกับแนวเสียงของ Boston BA635 ที่ฟังมาได้ 8 ปีเศษ

OverclockZone Member ooXYZoo's Avatar

ไหนๆก็เสียตังแล้ว เอาของดีดีหน่อยที่พอซื้อไหวดีกว่านะครับ
    เพราะเราใช้มันฟังเพื่อนความสุขของตัวเราเองนะครับ
    หรืออยากแค่มีไว้ให้มันครบsetคอมก็ไม่ว่ากัน

OverclockZone Member n@ty's Avatar

divoom x force 5

3100 เองครับสำหรับคนพังเพลง 2.1 แจ่มแล้วครับ

คุณภาพสมกับราคา

ขอบคุณทุกท่านคับ

สรุปคือต้องไปฟังเองใช้มะคับ

งั้นช่วยแนะรุ่น+แนะนำร้านที่ 1000 ทิพให้หน่อยคับ ขอแบบบริการดีเอาใจใส่ลูกค้านะคับ

ที่บ้านมีตัวนี้อยู่โอเค ไหมคับ แต่ว่าสายมันไม่ค่อยดี มันมีสายขายไหมคับ ถ้ามีแนะนำหน่อยคับ

ขอบคุณคับ

OverclockZone Member romeoh's Avatar

Quote Originally Posted by dieoxinOCZ View Post
    ตัด Microlab X3 ออกไปเลยครับ - -

พึ่งไปฟังมาเมื่อวาน ขอบอกว่ากระป๋องมากครับ มีดีที่ sub อย่างเดียว satt เน่า ทั้ง 2.1 5.1(หรือร้านมันเสียบอะไรผิดป่าวไม่รู้)

เมื่อวานที่ได้ไปฟังมา คะแนนตามนี้ Hi/Mid/Bass

Microlab X3 2.1 ไม่ได้ถามราคา เปิดปุ๊บบอกให้เปลี่ยนตัวเลย กลางสูง ยังกะคนถูกบี้จมูก 4/4/8
    Microlab X3 5.1 4,800 หวังว่าจะดีขึ้น แต่ก็เหมือนเดิม ยี่ห้อนี้เขาเน้น Sub จริงๆ 4.5/4.5/8
    ALTEC LANSING THX MX5021 6,500(ร้านอื่นน่าจะถูกกว่านี้)เปิดขึ้นมา โอ้ กลางสูงชัดและกวางพอสมควร ดีกว่าเยอะเลย 7.5/7/8.5
    Divoom Xforce5 3,300 กลางสูงชัดแต่ไม่เปิดกว้างแบบ ALTEC เสียงดีใช้ได้เลยกับราคาแบบนี้ 7/7/7
    Divoom Comet D-2 3,450(ราคาเต็ม 4,840) เหมือนตัวข้างบนแต่เป็น 5.1 7/7/7

ที่เขียนมาเยอะแยะนี่ไม่ได้จะให้เพิ่มงบนะครับ เล่าประสบการ์ณที่ได้ไปฟังมาของแต่ล่ะยี่ห้อ เพื่อประกอบการตัดสินใจของ จขกท. ครับ ^^

ลำโพงถ้าไม่ได้ฟัง ถามเอาจากคนอื่นยังไงก็ไม่เห็นภาพหรอกครับ ต้องไปฟังเอง

ไม่แน่ จขกท. อาจจะชอบแนวเสียงของ Microlab X3 หรือ SBS370 ก็ได้ใครจะไปรู้
    Microlab X3 ถ้ายังไม่ได้เปลี่ยนสายลำโพงของตัว sat มันก็กระป๋องกระแป๋งจริงๆครับ ถ้าไปลองฟังที่ร้านส่วนใหญ่จะใช้สายลำโพงที่มากะลำโพงอยู่แล้ว แต่ถ้าเปลี่ยนสายใหม่เอาแบบไม่ต้องแพงก็ได้เมตรละ 100 200 จะรู้สึกเหมือนเปลี่ยนลำโพงใหม่เลยครับ

OverclockZone Member nooi's Avatar

Quote Originally Posted by bs*wz View Post

ที่บ้านมีตัวนี้อยู่โอเค ไหมคับ แต่ว่าสายมันไม่ค่อยดี มันมีสายขายไหมคับ ถ้ามีแนะนำหน่อยคับ

ขอบคุณคับ
    Saag เบสต้นค่อนข้างหนักอยู่แล้ว แหลมก็เหมือนบูสเพิ่มมาให้เป็นทุนเดิม เสียงค่อนข้าง***งไกลความเป็นดนตรีอยู่พอควร ถึงเปลี่ยนสายลำโพงคงไม่ได้เพิ่มเสียงกลางขึ้นได้สักเท่าไหร่ครับ ตัวSatทั้งสองเป็นลำโพงฟูลเร้นจ์ไม่มีทวีตเตอร์นะครับ ข้างบนที่เห็นเป็นรูบนหน้ากากลำโพงเป็นรูกลวงเฉยๆ คล้ายเป็นรูระบายเสียงครับ

ใช้สายของเดิมเถอะครับ สนับสนุนความพอเพียง

แป่ว

แต่ก็อยากได้ดีๆอะคับ อิอิ ตอนนี้มีเงินอยู่ ช่วยแนะนำ หน่อยคับ

ดันหน่อยคับ

Eacan A-500L ตอนนี้เท่าไหรคับ

ซื้อร้านไหนดีคับ ที่ 1000ทิพ

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

Eacan A-500L
    ตัวนี้อยากฟังเสียงอยู่เหมือนกันครับ

Bookmarks

Bookmarks