Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อย Stand by กับ Hibernate ต่างกันยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อย Stand by กับ Hibernate ต่างกันยังไงครับ

ถามหน่อย Stand by กับ Hibernate ต่างกันยังไงครับ

ถามหน่อยครับคนที่ใช้โปรแกรม Empowering ของ Acer อ่ะครับ
    เครื่องของผม 6920G เวลา Hibernate บางครั้งมันปิดตัวบ้างหรือบ้างครั้งก้อไม่ตอบสนองเลย
    แต่ถ้าลบโปรแกรม ePower Management ออก เวลาที่กด Hibernate มันปิดตัวอย่างรวดเร็วครับ

แต่ที่ยังลงโปรแกรมของ Acer อยู่เนื่องจากมันมีฟังก์ชั่นให้ปรับ CPU LOW ได้อ่ะครับ
    แต่ถ้าไม่ลง CPU มันจะลดความเร็วลง เหลือ 790 แต่ความเร็วจิงมัน 2.4 งงครับ

มีใครมีโปรแกรมปรับ CPU บ้างช่วยที เพราะว่าเวลาที่ใช้แบตเตอรี่นั้น ผมจะปรับ CPU LOW เนื่องจากว่าไม่ใช้อะไรหนักมาก และก้อจะใช้แบตได้หลายชั่วโมงอ่ะครับ

สรุปปัญหาและความของ Aspire 6920G นั้นมีข้อเสีย 2 อย่างก้อคือ

1. ถ้าลง XP สังเกตเวลา สั่ง Restart บ่อยแล้ว [ถ้าตั้ง Bios Bootmanu ที่กด F12 ] นั้นค่าของ Bios นั้น คำสั่งที่เปิดให้กด F12 จะหายไป แต่ถ้า Turn Off แล้วกดปุ่ม Power ใหม่ ค่า Bios ก้อจะเหมือนเดิม ซึ่งตรงนี้ผมรับได้

2. เวลาลงโปรแกรม Empowering ของ Acer แล้ว จะ Hibernate ได้บ้างไม่ได้บ้างแต่ถ้าลบโปรแกรมทิ้ง กด Hibernate แล้วเครื่องจะปิดตัวทันทีอะครับ

หมายเหตุอยากรู้ว่าถ้าคนที่ใช้ Acer ไม่ลงโปรแกรม Empowering แล้วจะใช้แบตเตอรี่ได้กี่ชั่วโมงครับ และถ้ามีคนมีโปรแกรมปรับให้ CPU วิ่งเต็มที่ช่วยโพตให้กระผมด้วยครับ ไม่เอาโปรแกรม OC นะครับผมไม่ชอบ

ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วย

แต่ใครชอบ Acer Aspire 6920G และก้ออยากจะซื้อ นั้นก้อต้องทำใจ 2 ข้อ ที่ผมบอก แต่จะเป็นเฉพาะว่า ลง WinXp นะครับ Vista ที่ติดมากกะเครื่องไม่เป็นไรครับ

ส่วนถ้าจะถามว่าทำไมไม่เอา เครื่องไปเปลี่ยน หรือ เข้าศูนย์ ตอบตรงนี้เลยในฐานะผมเป็นช่างซ่อมคอมพิวเตอร์ ซึ่งมีสมาชิกคนหนี่งใน เว็บ overclockzone นี้ได้เอา NoteBooks มาให้ผมเปลี่ยนถ่าน Bios แล้วคนหนึ่ง

ผมซื้อวันที่ 2 พ.ค. 51 วันที่ 4 พ.ค. 51 ได้นำตัวเครื่องไปเปลี่ยนมาและได้บอกอาการหัวข้อที่ 1 ไปซึ่งทางร้านก้อได้เปลี่ยนตัวใหม่ให้ผม แต่กลับมาก้อเป็นอาการอย่างที่กล่าวมาข้างต้น

แต่มีอยู่ประโยชน์หนึ่งช่างที่ร้านขาย NoteBooks หรือ ร้าน C.S.C. ได้บอกว่ารู้ว่าลง XP แล้วไม่ Work ครับ และผมได้ถามต่อไปว่าได้ลองลงหรือครับ XP อ่ะเค้าก้อบอกว่ายังไม่ได้ลองลงเลยแต่อีกร้านหนึ่งไม่เคยลง XP เหมือน ซึ่งเป็นร้านที่รู้จักกันนะ บอกว่าลงได้แน่นอนครับ คนที่บอกเป็นช่างเหมือนกัน ดังนั้นผมจึงไม่ซื้อ 5920G ยังไงครับ ตัดสินไปซื้อ 6920G แทนเนื่องจากเหตุผลก้อเหมือนทุกคนในเว็บนี้ เครื่องสวย แรง เท่ จึงเปลี่ยนใจไปซื้อมาอ่ะครับ

ข้อความทั้งหมดผิดพลาดประการใดขอรับผืดไว้ ณ ที่นี้ด้วย

สแตนบาย เป็นการพักเครื่อง โดยที่ฮาร์ดดิสยังหมุนอยู่อ่ะคับ

ส่วน Hibernate คล้ายๆกับการจำศิล เป็นการชัดดาวน์อีกวิธีนึงคับ โดยที่จะ Boot เวลาเข้าวินโด้ได้เร็วกว่าชัดดาวน์นิดนึง

แล้วแต่โอกาศตอนใช้อ่ะคับ

แต่ถ้าสแตนบายอย่ายกคอมไปไหนนะคับ เพราะมันกะลังทำงาน ข้อมูลอาจเสียหายได้

Comment

เป็นปกติอยู่แล้วที่เวลาไม่ทำอะไร ความเร็ว cpu จะมีความเร็วลดลง เพื่อลดความร้อนและประหยัดไฟไงครับ

เขาเรียกกระบวนการนี้ว่า speed step เพื่อที่เราจะได้ไม่ต้องไปเสียเวลาปรับโหมดประหยัดพลังงาน

โปรแกรมของ acer ก็ดีนั่นล่ะ สามารถปรับได้ (ไม่เคยลองเหมือนกัน เพราะมันหน่วงเครื่องไม่อยากลง)

ผมเคยลง xp ก็ยังใช้ได้ประมาณ 3.5 ชั่วโมงปกตินะ อาจหมดเร็วกว่านั้นเพราะไม่ได้ตั้งเครื่องไว้เฉย ๆ
      Last edited by sandy207; 14 May 2008, 01:38:50.

Comment

เพิ่มเติมอีกนิด (เท่าที่รู้)

Standby CPU จะลดการทำงานลงจนเกือบอยู่ในสภาวะปิดตัวเอง ทำให้ปริมาณไฟที่ใช้น้อยมากครับ ประมาณ 3-5 W (ถ้าจำผิดขออภัยด้วยครับ) ส่วน Hibernate จะเหมือนกับการแช่แข็ง (freeze) เครื่องไว้ครับ คือมันจะก๊อปทุกอย่างที่เราเปิด ใช้งานอยู่ลงในHDD แล้วก็จะ shutdown ครับ ที่นี้พอเราเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ มันก็จะไปโหลดทุกอย่างกลับมาจาก HDD ดังนั้นสภาวะทำงานจะเหมือนเดิมก่อนเราปิดเครื่อง ข้อดีของมันคือทำให้บูตได้เร็ว เพราะไม่ต้องมาเริ่มบูต system file ใหม่หมดตั้งแต่แรก แต่ข้อเสียคือเราจะต้องเสียพื้นที่ HDD ส่วนนึงสำหรับเก็บ file ที่ใช้บันทึกข้อมูลลงใน HDD (vista ประมาณ 1-1.5 GB) ครับ

ส่วนโปรแกรมของ acer นี่ขอไม่ตอบละกันครับ เพราะไม่ได้ใช้ acer เลยไม่ทราบเรื่องโปรแกรมพวกนี้เหมือนกัน
        Last edited by cybernetx; 14 May 2008, 15:02:23.

Comment

ของผม 4520G เปิดไว้ ไม่ลงโปรแกรม Empowering ลดแสงสว่างลงนิดหน่อย พิมพ์งานเฉยๆ พักบ้าง พิมพ์บ้าง ก็ เกือบ สองชั่วโมงครับ (มันส่งเสียงเตือนซะก่อน) หวังว่าพอเป็นประโยชน์ได้นะครับสำหรับข้อมูล

Comment

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นขอบคุณมากครับพี่น้อง

Comment

กำแว้วว เพิ่งรู้ว่าเวลาสแตนบายฮาร์ดดิสก์ยังหมุนอยู่เหรอครับ
              นึกว่าฮาร์ดดิสก์ก็ปิดตัวเอง
              เหลือแค่มีไฟเลี้ยงข้อมูลในแรมซะอีก

Comment

Originally posted by T_REX View Post
                กำแว้วว เพิ่งรู้ว่าเวลาสแตนบายฮาร์ดดิสก์ยังหมุนอยู่เหรอครับ
                นึกว่าฮาร์ดดิสก์ก็ปิดตัวเอง
                เหลือแค่มีไฟเลี้ยงข้อมูลในแรมซะอีก
                ผมก็เคยครับ เอาไปใส่กระเป๋าแล้วด้วย เปิดอีกที ร้อนทั้งกระเป๋า ทั้ง NB เลยครับ โง่เองครับผม เซ็งเลย

Comment

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ใหม่ๆ

Comment

hibernate มันดั้ม ข้อมูลใน แรม ทั้งหมดลง ฮาดดิส ไว้ใช่ปะครับ

ทำบ่อย ๆ ฮาดดิสมันจะเจ้งไว ไหมอะครับ

Comment

Originally posted by rkorkorkorko View Post
                      hibernate มันดั้ม ข้อมูลใน แรม ทั้งหมดลง ฮาดดิส ไว้ใช่ปะครับ

ทำบ่อย ๆ ฮาดดิสมันจะเจ้งไว ไหมอะครับ
                      ไม่หรอกครับ เพราะปกติเวลาเราเปิดเครื่อง ถึงแม้จะไม่ได้โหลดอะไร HDD มันก็หมุนแทบจะตลอดเวลาอยู่แล้วครับ

Comment

Working...
                      X