มาลองflash bios การ์ดจอแบบง่ายๆกันหน่อยมั้ยครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: มาลองflash bios การ์ดจอแบบง่ายๆกันหน่อยมั้ยครับ

OverclockZone Member mrlup's Avatar

Default มาลองflash bios การ์ดจอแบบง่ายๆกันหน่อยมั้ยครับ

หลังจากที่หาข้อมูลมาเมื่อวานก็ได้วิธี mod bios การ์ด3870HISตัวเก่ง หลังจากที่ลองลากแล้วนิดเดียวมันก็ไม่ไปลองถามท่านเทพทั้งหลายสรุปให้ผมว่ามันติดล็อก UVD อะไรนี่แหละท่านก็แนะว่าให้โมไบออสใหม่ซะลองทำแล้วจริงๆด้วยไปได้ไกลขึ้นอีกนิดครับ เมื่อทำเป็นแล้วก็เห็นว่าวิธีการไม่ได้ยุ่งยากมากนัก ก็เลยเอามาแบ่งปันสำหรับท่านที่ยังทำเป็นครับ
    ก่อนอื่นต้องมีสิ่งที่จำเป็นเหล่านี้ก่อน
    1.froppy disk ไว้บู๊ตดอส/ handy drive ที่บู๊ตได้
    2.โปรแกรมที่ใช้ มี atiflash , atibiosedit ,gpu-z

1 ลงโปรแกรมGPU-Z ก่อน save ไฟล์ไบออสไปเก็บไว้ก่อนครับ
    2 ใช้โปรแกรม atibiosedit เปิดไบออสเดิมที่เราเซฟไว้ แล้วแก้ไขตามใจนึก แล้วก็เซฟไว้โดยเปลี่ยนชื่อด้วยนะเอาง่ายๆสั้นๆไว้ก่อนจะสะดวกตอนเราflash
    3 ก็อปปี้ โปรแกรมatiflash และ ไฟล์ไบออสที่จะใช้ลงในfdd หรือhandydrive
    4 ทีนี้ก็รีสตาร์ทเครื่อง ปรับให้บู๊ตตัวแรกเป็น fdd / handy พอเข้าหน้าdos พิมคำสั่งตามนี้ครับ

atiflash -f -p 0 RV670his.bin กดenter รอประมาณ10วิก็จะขึ้นให้รีสตาร์ทระบบใหม่
    ************ RV670his.bin คือไฟล์ไบออสที่ผมใช้ใครตั้งไว้ชื่ออะไรก็พิมพ์ตามที่ท่านตั้งนะครับ
    แค่นี้เสร็จแล้วครับ จะกลับไปใช้ตัวเดิมก็เอาไฟล์ไบออสตัวเดิมมาflashกลับครับ อิอิ ง่ายมั้ยล่ะ

ท่านเทพท่านใดผ่านมาเห็นขอรบกวนท่านอีกครั้งขอจุดโมเพิ่มไฟของ3870 หน่อยนะครับ เห็นการ์ดมันไม่ร้อนแล้วไม่สบายใจเห็นแล้วให้ความรู้สึกว่ามันอู้งานทำงานไม่คุ้มเงินครับอยากเอาไฟลนมันหน่อย นี่โมไบออสแล้ววิ่งไปอีกได้ที่ 880 แถมเล่นไปนานๆมีค้าง จุดเสถียรอยู่ที่865 อุณหภูมิก็แค่ 59-60 full นะครับ ถ้าผ่านมาเห็นก็ช่วยสงเคราะห์ข้าน้อยด้วยนะครับท่านขอบคุณครับ
    Last edited by mrlup; 14 May 2008 at 13:12:29.

OverclockZone Member mrlup's Avatar

จัดรูปประกอบนิดนึง
    Last edited by mrlup; 15 Aug 2008 at 20:48:17.

OverclockZone Member bussyhot1's Avatar

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

OverclockZone Member matoom's Avatar
    ทุกที่ที่มีอ้อย

น่ารักครับลุง..อิอิ

Quote Originally Posted by matoom View Post
    น่ารักครับลุง..อิอิ
    ดูข้างหลังล่ะซิ อิอิ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

อืม.... ก็ขาวดีนะ

Moderator Gearhead's Avatar

กระทู้ดีมีสาระครับ

OverclockZone Member amnuaymp's Avatar

3470 ทำได้มัยครับ

Quote Originally Posted by amnuaymp View Post
    3470 ทำได้มัยครับ
    ได้แน่นอนครับ

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member king's Avatar
    ใกล้สนามบินสุวรรณภูมิ id:paijitline

ค่ายเขียวทำได้ไหมครับ

ต้องลองใช้โปรแกรมแก้ไขไฟล์ไบออสดูก่อนครับคิดว่าถ้าแก้ได้ก็ต้องทำได้เหมือนกัน

OverclockZone Member bookzadx's Avatar

ทำให้handy driver ยังไงหรอครับ แล้วตอนไปปรับให้บู๊ตเลือกว่าอะไรหรอครับ ผมเลือกusb hdd มันไม่ติดครับ
    แ้ล้วก็ก็อปไฟล์ไปใส่แบบไหนครับ ต้องมีโฟลเดอร์ก่อนป่าวครับ หรือเปิดhandy drive แล้ววางเลย

Quote Originally Posted by bookzadx View Post
    ทำให้handy driver ยังไงหรอครับ แล้วตอนไปปรับให้บู๊ตเลือกว่าอะไรหรอครับ ผมเลือกusb hdd มันไม่ติดครับ
    แ้ล้วก็ก็อปไฟล์ไปใส่แบบไหนครับ ต้องมีโฟลเดอร์ก่อนป่าวครับ หรือเปิดhandy drive แล้ววางเลย
    ตอนเลือกHDD ในไบออสให้เลือกflash drive ที่ปกติจะโชว์ให้เห็นในตัวเลือกhdd ซึ่งปกติอันดับแรกจะเป็นhdd ให้เราใช้ตัวflash driveแทน
    ใส่คำสั่งหลังจากเข้าdosที่บู๊ตจากflash drive ได้เลยครับ(หลังจากก้อปตัวโปรแกรมกะไฟล์ไบออสที่จะใช้มาเก็บไว้แล้ว)
    ส่วนการทำให้flash drive บู๊ตดอส ก็ลองหาดูครับมีท่านเทพท่านนึงทำไว้ให้ดูแล้ว

OverclockZone Member bookzadx's Avatar

ขอบคุณครับ ทำได้แล้วครับ

ดันไว้นิดนึงผมเองก็ลืมไปเหมือนกัน

OverclockZone Member Zepia's Avatar
    Alternate Reality

น่าลองครับ

OverclockZone Member อะซิงอะซอง's Avatar
    เซียร์รังสิต เมืองเอก กรุงเก่า

ของเขียว รู้สึกว่า จะใช้ตัวนี้นะครับ

NiBiTor

OverclockZone Member serialnuza's Avatar

Quote Originally Posted by mrlup View Post
    หลังจากที่หาข้อมูลมาเมื่อวานก็ได้วิธี mod bios การ์ด3870HISตัวเก่ง หลังจากที่ลองลากแล้วนิดเดียวมันก็ไม่ไปลองถามท่านเทพทั้งหลายสรุปให้ผมว่ามันติดล็อก UVD อะไรนี่แหละท่านก็แนะว่าให้โมไบออสใหม่ซะลองทำแล้วจริงๆด้วยไปได้ไกลขึ้นอีกนิดครับ เมื่อทำเป็นแล้วก็เห็นว่าวิธีการไม่ได้ยุ่งยากมากนัก ก็เลยเอามาแบ่งปันสำหรับท่านที่ยังทำเป็นครับ
    ก่อนอื่นต้องมีสิ่งที่จำเป็นเหล่านี้ก่อน
    1.froppy disk ไว้บู๊ตดอส/ handy drive ที่บู๊ตได้
    2.โปรแกรมที่ใช้ มี atiflash , atibiosedit ,gpu-z

1 ลงโปรแกรมGPU-Z ก่อน save ไฟล์ไบออสไปเก็บไว้ก่อนครับ
    2 ใช้โปรแกรม atibiosedit เปิดไบออสเดิมที่เราเซฟไว้ แล้วแก้ไขตามใจนึก แล้วก็เซฟไว้โดยเปลี่ยนชื่อด้วยนะเอาง่ายๆสั้นๆไว้ก่อนจะสะดวกตอนเราflash
    3 ก็อปปี้ โปรแกรมatiflash และ ไฟล์ไบออสที่จะใช้ลงในfdd หรือhandydrive
    4 ทีนี้ก็รีสตาร์ทเครื่อง ปรับให้บู๊ตตัวแรกเป็น fdd / handy พอเข้าหน้าdos พิมคำสั่งตามนี้ครับ

atiflash -f -p 0 RV670his.bin กดenter รอประมาณ10วิก็จะขึ้นให้รีสตาร์ทระบบใหม่
    ************ RV670his.bin คือไฟล์ไบออสที่ผมใช้ใครตั้งไว้ชื่ออะไรก็พิมพ์ตามที่ท่านตั้งนะครับ
    แค่นี้เสร็จแล้วครับ จะกลับไปใช้ตัวเดิมก็เอาไฟล์ไบออสตัวเดิมมาflashกลับครับ อิอิ ง่ายมั้ยล่ะ

ท่านเทพท่านใดผ่านมาเห็นขอรบกวนท่านอีกครั้งขอจุดโมเพิ่มไฟของ3870 หน่อยนะครับ เห็นการ์ดมันไม่ร้อนแล้วไม่สบายใจเห็นแล้วให้ความรู้สึกว่ามันอู้งานทำงานไม่คุ้มเงินครับอยากเอาไฟลนมันหน่อย นี่โมไบออสแล้ววิ่งไปอีกได้ที่ 880 แถมเล่นไปนานๆมีค้าง จุดเสถียรอยู่ที่865 อุณหภูมิก็แค่ 59-60 full นะครับ ถ้าผ่านมาเห็นก็ช่วยสงเคราะห์ข้าน้อยด้วยนะครับท่านขอบคุณครับ
    มาขอดันนิดนึงครับ เพิ่งรอดตายจากการแฟรชพลาด เสริชกลูเกิ้ลเจอกระทู้นี้ถึงได้รอดตาย ขอบคุณมากครับ

Bookmarks

Bookmarks