Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาลองflash bios การ์ดจอแบบง่ายๆกันหน่อยมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ดันไว้นิดนึงผมเองก็ลืมไปเหมือนกัน

Comment

น่าลองครับ

Comment

Comment

ของเขียว รู้สึกว่า จะใช้ตัวนี้นะครับ

NiBiTor

Comment

Originally posted by mrlup View Post
            หลังจากที่หาข้อมูลมาเมื่อวานก็ได้วิธี mod bios การ์ด3870HISตัวเก่ง หลังจากที่ลองลากแล้วนิดเดียวมันก็ไม่ไปลองถามท่านเทพทั้งหลายสรุปให้ผมว่ามันติดล็อก UVD อะไรนี่แหละท่านก็แนะว่าให้โมไบออสใหม่ซะลองทำแล้วจริงๆด้วยไปได้ไกลขึ้นอีกนิดครับ เมื่อทำเป็นแล้วก็เห็นว่าวิธีการไม่ได้ยุ่งยากมากนัก ก็เลยเอามาแบ่งปันสำหรับท่านที่ยังทำเป็นครับ
            ก่อนอื่นต้องมีสิ่งที่จำเป็นเหล่านี้ก่อน
            1.froppy disk ไว้บู๊ตดอส/ handy drive ที่บู๊ตได้
            2.โปรแกรมที่ใช้ มี atiflash , atibiosedit ,gpu-z

1 ลงโปรแกรมGPU-Z ก่อน save ไฟล์ไบออสไปเก็บไว้ก่อนครับ
            2 ใช้โปรแกรม atibiosedit เปิดไบออสเดิมที่เราเซฟไว้ แล้วแก้ไขตามใจนึก แล้วก็เซฟไว้โดยเปลี่ยนชื่อด้วยนะเอาง่ายๆสั้นๆไว้ก่อนจะสะดวกตอนเราflash
            3 ก็อปปี้ โปรแกรมatiflash และ ไฟล์ไบออสที่จะใช้ลงในfdd หรือhandydrive
            4 ทีนี้ก็รีสตาร์ทเครื่อง ปรับให้บู๊ตตัวแรกเป็น fdd / handy พอเข้าหน้าdos พิมคำสั่งตามนี้ครับ

atiflash -f -p 0 RV670his.bin กดenter รอประมาณ10วิก็จะขึ้นให้รีสตาร์ทระบบใหม่
            ************ RV670his.bin คือไฟล์ไบออสที่ผมใช้ใครตั้งไว้ชื่ออะไรก็พิมพ์ตามที่ท่านตั้งนะครับ
            แค่นี้เสร็จแล้วครับ จะกลับไปใช้ตัวเดิมก็เอาไฟล์ไบออสตัวเดิมมาflashกลับครับ อิอิ ง่ายมั้ยล่ะ

ท่านเทพท่านใดผ่านมาเห็นขอรบกวนท่านอีกครั้งขอจุดโมเพิ่มไฟของ3870 หน่อยนะครับ เห็นการ์ดมันไม่ร้อนแล้วไม่สบายใจเห็นแล้วให้ความรู้สึกว่ามันอู้งานทำงานไม่คุ้มเงินครับอยากเอาไฟลนมันหน่อย นี่โมไบออสแล้ววิ่งไปอีกได้ที่ 880 แถมเล่นไปนานๆมีค้าง จุดเสถียรอยู่ที่865 อุณหภูมิก็แค่ 59-60 full นะครับ ถ้าผ่านมาเห็นก็ช่วยสงเคราะห์ข้าน้อยด้วยนะครับท่านขอบคุณครับ
            มาขอดันนิดนึงครับ เพิ่งรอดตายจากการแฟรชพลาด เสริชกลูเกิ้ลเจอกระทู้นี้ถึงได้รอดตาย ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
            X