Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องค้างเสียงค้างเป็นบางครั้งเป็นที่อะไรคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องค้างเสียงค้างเป็นบางครั้งเป็นที่อะไรคับ

เล่นเกมส์ pes2008/frontline/lost plannet เล่น3เกมส์นี้ทีไรค้างเป็นบางวันบางครั้งครับ
    บางที 3-4วันค้างทีนึง - เกมส์ cysis-cod4-gear of war อุณภูมิการ์ดจอถึง 82 เล่นทั้งวันก็ไม่เป็นครับ ใช้งานอื่น ๆ ไม่เป็นอาการคือเล่นไปได้บางครั้งไม่นานก็เป็นนานๆ ก็เป็น-มันจะเป็นเหมือนภาพการ์ดจอเป็นภาพเละ ๆจากนั้นก็ค้างแล้วเสียงเกมส์ก็ยังอยู่ไม่ถึง10วิ เสียงเกมส์ก็ค้าง อุณภูมิการ์ดจอ 60/CPU 44/
    ผมลองเปลี่ยน driver 3 ตัวแล้ว ลง windows 2 รอบแล้วก็ยังเป็นครับ
    เดิมใช้เมนบอด์น Asus ไม่เป็นพอเปลี่ยนมาเป็น giga ตัวนี้แล้วเป็นเลยไม่รู้เกี่ยวที่เมนบอร์ดหรือว่าการ์ดจอครับหรือ psuครับ ช่วยวิเคราะห์ทีคับ สเปคตามลายเซ็น
    ขอโทษด้วยที่ไม่ได้ลงรูปคับ ขอบคุณครับ

การค้างแบบนี้มีหลายสาเหตุมาก ๆ ๆ ๆ ๆ เลยครับ
    เท่าที่ผมเจอ CPU ร้อนเกิน เลยหยุดทำงานไปเฉย ๆ
    หรือไม่ก็ลองถอดแรม การ์ดจอ การ์ด PCI ต่าง ๆ มาขัดผิวสัมผัสดูครับ
    หรือไม่ก็แกะ ประกอบใหม่เลย อาจจะมีสายไฟหรืออุปกรณ์อะไรเสียบไม่แน่นอยู่ก็ได้
    ลองดูครับ
    Last edited by Athlon_TFS; 14 May 2008, 17:58:44.

Comment

พาวเวอร์ ซัพพาย กี่วัตครับไฟพอมั้ยล่ะ

Comment

driver sound อาจจะมีปัญหา ถ้าใช้ sound card ให้ลองถอดออกมาหรือถ้าเป็น sound on board ให้เข้าไปที่ bios แล้ว disable แล้วลองเล่นเกมตามปกติทั้งๆ ที่ไม่มีเสียงถ้าหายแสดงว่าเป็นที่ sound card จากนั้นหา driver ตัวที่เหมาะสมมาลองเปลี่ยนดูครับ

Comment

Originally posted by Adeenaleen View Post
          เล่นเกมส์ pes2008/frontline/lost plannet เล่น3เกมส์นี้ทีไรค้างเป็นบางวันบางครั้งครับ
          บางที 3-4วันค้างทีนึง - เกมส์ cysis-cod4-gear of war อุณภูมิการ์ดจอถึง 82 เล่นทั้งวันก็ไม่เป็นครับ ใช้งานอื่น ๆ ไม่เป็นอาการคือเล่นไปได้บางครั้งไม่นานก็เป็นนานๆ ก็เป็น-มันจะเป็นเหมือนภาพการ์ดจอเป็นภาพเละ ๆจากนั้นก็ค้างแล้วเสียงเกมส์ก็ยังอยู่ไม่ถึง10วิ เสียงเกมส์ก็ค้าง อุณภูมิการ์ดจอ 60/CPU 44/
          ผมลองเปลี่ยน driver 3 ตัวแล้ว ลง windows 2 รอบแล้วก็ยังเป็นครับ
          เดิมใช้เมนบอด์น Asus ไม่เป็นพอเปลี่ยนมาเป็น giga ตัวนี้แล้วเป็นเลยไม่รู้เกี่ยวที่เมนบอร์ดหรือว่าการ์ดจอครับหรือ psuครับ ช่วยวิเคราะห์ทีคับ สเปคตามลายเซ็น
          ขอโทษด้วยที่ไม่ได้ลงรูปคับ ขอบคุณครับ
          อาการแบบนี้เปล่าครับ

http://youtube.com/watch?v=d1Yo-aqGwd8

Comment

เพาเวอร์ซัพพลาย 500W คับ ซื้อมา 1500-
            ส่วน driver sound ไม่มีคับ
            อาการผมคล้าย ๆ ท่าน Dej SAVAGE คับ แต่ของผมภาพจะเละคับ
            ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวจะลองถอดมาประกอบใหม่ขอบคุณครับ

Comment

อาการเดียวกันเลยท่าน

Comment

เคยเป็นเหมือนกันเลย

กับปังย่าด้วย !!!

แก้ยังไงก็ไม่หาย

จนวันนึง PSU ผมพัง ผมก็ไปซื้อใหม่ อาการค้างลดลง แต่ยังค้างอยู่

ต่อจากนั้นเมนบอร์ดเสีย ผมก็ไปเปลี่ยนใหม่ ปรากฎว่าอาการค้างหายไปแบบไม่เห็นหัว ไม่รู้ไปเกี่ยวกันตอนไหน

ปล.เครื่องเพื่อนผมก็เป็น อาการนี้เลย มันถอดเมนบอร์ดมาดู ปรากฎว่าตัวเก็บประจุบวม *0*

Comment

Originally posted by zukcharoen View Post

จนวันนึง PSU ผมพัง ผมก็ไปซื้อใหม่ อาการค้างลดลง แต่ยังค้างอยู่

ต่อจากนั้นเมนบอร์ดเสีย ผมก็ไปเปลี่ยนใหม่ ปรากฎว่าอาการค้างหายไปแบบไม่เห็นหัว ไม่รู้ไปเกี่ยวกันตอนไหน

ปล.เครื่องเพื่อนผมก็เป็น อาการนี้เลย มันถอดเมนบอร์ดมาดู ปรากฎว่าตัวเก็บประจุบวม *0*
                  แจ่ม ขอบคุณคับ ได้เรื่องแล้วส่งสัยคงจะเปลี่ยนเมนบอร์ดมั้ง รองบก่อน - -

Comment

Originally posted by zukcharoen View Post

กรี๊ดดดดดดดด สรุปไฟมันไม่พอใช้ใช่ไหมครับเนี่ย เพราะ Cบวม ที่ผมรู้คือ ไฟไม่พอจ่าย อ่ะครับ

ผมใช้ Enermax 460W ที่มีสายextra เป็น แบบ4เส้น250~350W อ่ะครับ
                    Last edited by Dej_SAVAGE; 17 May 2008, 08:44:15.

Comment

Working...
                    X