Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีเช็ค เพาเวอร์ โดยไม่ต้องต่อM/Bหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอวิธีเช็ค เพาเวอร์ โดยไม่ต้องต่อM/Bหน่อยครับ

พอดีอยากเช็คว่าเพาเวอร์เสียมั้ยน่ะครับ

มีวิธีเช็คยังไงบ้างครับ โดยที่ไม่ต้องต่อลงM/B

ขอบคุณครับ

ถ้าแต่เปิดให้ติด ก็ ต่อสายเขียวกับดำเข้าหากัน พัดลมจะหมุน

Comment

เขียวกับดำตรงไหนครับ

Comment

ช่อง 14 กับ 15 อ่ะครับ

หันเขี้ยวล๊อก ขึ้นข้างบน แล้วนับ จากซ้ายมือไปขวามือ
        แถวแรกก็ 1-10
        แถวล่างก๊ 11-20

ให้จั๊มช่องที่ 14 กับ 15 ครับ

Comment

ขอบคุณมากเลยคร้าบบบ

Comment

ถ้าได้รูปภาพประกอบจะดีมากเลยน่ะครับ ^ ^

Comment

จะเอารูปประกอบไปทำไมหว่า สายเขียวก็มีอยู่เส้นเดียว สายดำก็สายไหนก็ได้

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                จะเอารูปประกอบไปทำไมหว่า สายเขียวก็มีอยู่เส้นเดียว สายดำก็สายไหนก็ได้
                ันั้นนะดิ ครับ สงสัยยังไม่ได้ดูที่สาย PSU ครับ

Comment

แฮๆๆๆๆๆพอดีคนอื่นเค้าฝากถามน่ะครับ

Comment

เอามิเตอร์มาวัดสิ ตั้งเป็นกระแสสลับ DC สายดำคือ Ground จิ้มกับสายดำ ส่วนสายแดง คือ สายไฟเข้า จิ้มกับสายสีต่าง ๆ ด้านที่แปลงไฟออกมาแล้ว ที่ใช้ต่อกับอุปกรณ์คอม ยกเว้นสายดำ (Ground ) ถ้าเข้มกระดิกขึ้นแสดงว่าไม่เสีย แล้วอ่านค่าว่าสายสีอะไรจ่ายไฟเท่าไหร่ แล้วตรงกับคู่มือมั้ย เพราะไม่แน่ใจบางทีอาจจ่ายไฟไม่ถึง เช่น ไฟ+12V จ่ายมาแค่ 11 กว่าแค่นี้ ( ไม่ต้องเสียบ PSU นะ ) ทีนี้คุณก็สามารถตรวจสายไฟได้ทุกสายทุกสีของ PSU

Comment

ยกตัวอย่าง เช่น สายสีเหลืองจ่ายไฟ +12V สายสีดำ 2 เส้น เป็น Ground สายสีแดงจ่ายไฟ +5V

Comment

ถ้าเกิดไม่มี มิเตอร์ ล่ะครับ
                        ทำไงดีล่ะ

Comment

ซื้อสิครับ ตามร้านขายอุปกรณ์ช่าง ที่เป็นแบบแผงลอยกองกันให้เลือก ก็ได้ ของถูกดีด้วย

Comment

ผมละชอบท่าน JEFFY จิงๆครับ พี่แกมีความรู้เยอะจิงๆครับ นับถือๆ แถมเป็นคนมีน้ำใจด้วยอะ

Comment

ยืมมัลติมิเตอร์มาตรวจเลยครับ ละเอียดดี

Comment

Working...
                              X